โทรศัพท์: +86-139-1579-1813 อีเมล: แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
ท่อเส้น API 5L X52 — ข้อมูลจำเพาะ, PSL1/PSL2 และคู่มือการใช้งาน
คุณอยู่ที่นี่: บ้าน » บล็อก » ข่าวผลิตภัณฑ์ » API 5L X52 Line Pipe — ข้อมูลจำเพาะ, PSL1/PSL2 และคู่มือการใช้งาน

ท่อเส้น API 5L X52 — ข้อมูลจำเพาะ, PSL1/PSL2 และคู่มือการใช้งาน

การเข้าชม: 0     ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 13-03-2026 ที่มา: เว็บไซต์

สอบถาม

ปุ่มแชร์เฟสบุ๊ค
ปุ่มแชร์ทวิตเตอร์
ปุ่มแชร์ไลน์
ปุ่มแชร์วีแชท
ปุ่มแชร์ของ LinkedIn
ปุ่มแชร์ Pinterest
ปุ่มแชร์ Whatsapp
แชร์ปุ่มแชร์นี้

API 5L X52 เป็นหนึ่งในเกรดท่อเส้นที่ใช้กันอย่างแพร่หลายทั่วโลก ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่เชื่อถือได้และคุ้มค่าสำหรับระบบรวบรวมน้ำ การส่งน้ำ และการจ่ายก๊าซแรงดันปานกลาง โดยที่เกรดที่สูงกว่า เช่น X65 หรือ X70 อาจมีการระบุมากเกินไป ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 359 MPa (52,000 psi) รวมกับความสามารถในการเชื่อมที่ยอดเยี่ยมและความพร้อมใช้งานที่หลากหลายในรูปแบบที่ไร้รอยต่อและแบบเชื่อม ทำให้เป็นตัวเลือกเริ่มต้นสำหรับวิศวกรที่ต้องการประสิทธิภาพที่ได้รับการพิสูจน์แล้วโดยไม่ต้องใช้เกรดพรีเมี่ยมอัลลอยด์ของเกรดที่มีความแข็งแรงสูงกว่า

ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อเส้น API 5L X52 ใน PSL1 และ PSL2 ไร้รอยต่อและเชื่อม (ERW/LSAW/SSAW) พร้อมตัวเลือกการเคลือบ FBE, 3LPE และ 3LPP เราจัดหาโครงการไปป์ไลน์ทั่วแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ด้วยเอกสาร MTC ฉบับสมบูรณ์และการสนับสนุนการตรวจสอบจากบุคคลที่สาม คู่มือนี้ครอบคลุมทุกสิ่งที่จำเป็นเพื่อระบุ X52 อย่างถูกต้อง

สารบัญ

  1. API 5L X52 คืออะไร?

  2. คุณสมบัติทางเคมีและทางกล

  3. PSL1 กับ PSL2 — ความแตกต่างที่สำคัญ

  4. ไม่มีรอยต่อและรอย X52

  5. ขนาดมาตรฐานและความหนาของผนัง

  6. X52 กับ X60 กับ X65 — การเปรียบเทียบเกรด

  7. บริการเปรี้ยว X52

  8. การใช้งาน

  9. คำถามที่พบบ่อย

1. API 5L X52 คืออะไร

API 5L X52 เป็นเกรดท่อเหล็กคาร์บอนที่กำหนดในข้อกำหนด API 5L / ISO 3183 ซึ่งเป็นมาตรฐานที่ใช้บังคับสำหรับท่อเหล็กเส้นที่ใช้ในระบบขนส่งทางท่อในอุตสาหกรรมปิโตรเลียมและก๊าซธรรมชาติ การกำหนดเกรดเป็นไปตามระเบียบ API: 'X' หมายถึงเกรดท่อที่มีความแข็งแรงสูง และ '52' หมายถึงความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำในหน่วยหลายพัน psi

API 5L X52 — CORE IDENTITY ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ (PSL1): 359 MPa (52,000 psi) · ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ (PSL1): 455 MPa (66,000 psi) · ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด (PSL2): 531 MPa (77,000 psi) · ความต้านทานแรงดึงสูงสุด (PSL2): 758 MPa (110,000 psi) · รูปแบบที่ใช้ได้: Seamless, ERW, LSAW, SSAW · ระดับ PSL: PSL1 และ PSL2 · มาตรฐาน: API 5L / ISO 3183

X52 จะอยู่ตรงกลางล่างของบันไดเกรด API 5L ซึ่งอยู่เหนือเกรดที่มีความแข็งแรงสูงต่ำ (A, B, X42, X46) และต่ำกว่าเกรดไปป์ไลน์ที่มีความแข็งแรงสูง (X60, X65, X70, X80) ตำแหน่งนี้ให้ข้อได้เปรียบในทางปฏิบัติ: สามารถเชื่อมในภาคสนามได้โดยไม่ต้องอุ่นเครื่องตามความต้องการของเกรดที่มีความแข็งแรงสูงกว่า และผลิตโดยโรงงานหลายแห่งทั่วโลก ซึ่งสนับสนุนราคาที่แข่งขันได้และความมั่นคงในการจัดหาในโครงการขนาดใหญ่

ดูเพิ่มเติมที่: ความแตกต่างระหว่าง Line Pipe และ OCTG คืออะไร? →

2. คุณสมบัติทางเคมีและทางกล

2.1 คุณสมบัติทางกล

คุณสมบัติ X52 PSL1 X52 PSL2
ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 359 เมกะปาสคาล (52,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) 359 เมกะปาสคาล (52,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด ไม่จำกัด (PSL1) 531 เมกะปาสคาล (77,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)
ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ 455 เมกะปาสคาล (66,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) 455 เมกะปาสคาล (66,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)
ความต้านทานแรงดึงสูงสุด ไม่จำกัด (PSL1) 758 เมกะปาสคาล (110,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว)
การยืดตัวขั้นต่ำ ต่อสูตร API 5L ต่อสูตร API 5L
ผลกระทบแบบชาร์ปี (CVN) ไม่บังคับ บังคับ — ต่อตาราง API 5L
อัตราส่วนผลผลิต/แรงดึง ไม่ระบุ ≤ 0.93

2.2 องค์ประกอบทางเคมี (API 5L)

องค์ประกอบ X52 PSL1 (สูงสุด %) X52 PSL2 (สูงสุด %)
คาร์บอน (ซี) 0.28 0.24
แมงกานีส (Mn) 1.40 1.40
ซิลิคอน (ศรี) 0.45 0.45
ฟอสฟอรัส (P) 0.030 0.025
ซัลเฟอร์ (S) 0.030 0.015
วาเนเดียม (V) 0.10 0.10
ไนโอเบียม (Nb) 0.05 0.05
ไทเทเนียม (Ti) 0.04 0.04
เทียบเท่าคาร์บอน (CE IIW) สูงสุด 0.43 สูงสุด 0.43
พีซีเอ็ม ไม่ระบุ สูงสุด 0.25
หมายเหตุการจัดซื้อจัดจ้าง — ขีดจำกัดทางเคมีของ PSL2 มีความสำคัญสำหรับการเชื่อมภาคสนาม ขีดจำกัดคาร์บอนต่ำ (0.24% เทียบกับ 0.28%) และกำมะถัน (0.015% เทียบกับ 0.030%) ใน PSL2 ไม่ใช่แค่งานเอกสารเท่านั้น แต่ยังส่งผลโดยตรงต่อความสามารถในการเชื่อมภาคสนามและความต้านทานต่อการฉีกขาดของชั้นลาเมลลาร์ ในโครงการไปป์ไลน์ขนาดใหญ่ที่มีการเชื่อมเส้นรอบวงในสภาพสนามที่แปรผัน เคมี PSL2 ช่วยให้วิศวกรการเชื่อมได้กำไรมากขึ้น ผู้รับเหมา EPC หลายรายกำหนดให้ PSL2 เป็นค่าขั้นต่ำแบบครอบคลุมสำหรับท่อแบบท่อทั้งหมดโดยไม่คำนึงถึงระดับแรงดัน ด้วยเหตุผลนี้เอง

3. PSL1 กับ PSL2 — ความแตกต่างที่สำคัญ

ข้อกำหนด X52 PSL1 X52 PSL2
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด ไม่ได้รับการควบคุม สูงสุด 531 MPa
ความต้านทานแรงดึงสูงสุด ไม่ได้รับการควบคุม สูงสุด 758 MPa
อัตราส่วนผลผลิต/แรงดึง ไม่ระบุ ≤ 0.93
การทดสอบชาร์ปี CVN ไม่บังคับ บังคับ
ตัวท่อ NDE ไม่บังคับ บังคับ - UT หรือ EMI
ปลายท่อ NDE ไม่บังคับ บังคับ — UT
คาร์บอนสูงสุด 0.28% 0.24% (แน่นขึ้น)
ซัลเฟอร์สูงสุด 0.030% 0.015% (แน่นขึ้น)
ขีดจำกัดพีซีเอ็ม ไม่ระบุ สูงสุด 0.25%
การตรวจสอบย้อนกลับ หมายเลขความร้อน ความร้อนเต็ม+เบอร์ท่อ
การใช้งานทั่วไป ท่อส่งน้ำรวบรวมความเสี่ยงต่ำ การส่งก๊าซ, บริการเปรี้ยว, โครงการ IOC

ที่เกี่ยวข้อง: PSL1 กับ PSL2: องค์ประกอบทางเคมีและคุณสมบัติทางกล →

4. ไม่มีรอยต่อและรอย X52

ไร้รอยต่อ X52

ช่วง OD:   ½' – 24' (21–610 มม.)
ความหนาของผนัง:   สูงสุด ~40 มม
ไม่มีรอยเชื่อม:   คุณสมบัติสม่ำเสมอตลอดทั้งชิ้น
เหมาะสำหรับ:   แรงดันสูง ผนังหนา เส้นผ่านศูนย์กลางเล็ก-กลาง
มาตรฐาน:   API 5L / ASTM A106 (ไร้รอยต่อ)

ERW X52

ช่วง OD:   ½' – 24' (21–610 มม.)
ความหนาของผนัง:   สูงสุด ~20 มม
ตะเข็บเชื่อม:   เชื่อมด้วยความต้านทานไฟฟ้า ต้องใช้ NDE
เหมาะสำหรับ:   โครงการที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดเล็กถึงปานกลาง และเน้นต้นทุน
มาตรฐาน:   API 5L PSL1/PSL2

แอลซอว์ X52

ช่วง OD:   16' – 56' (406–1422 มม.)
ความหนาของผนัง:   6 – 40 มม
รอยเชื่อม:   เลื่อยตามยาว, NDE แบบเต็ม
เหมาะสำหรับ:   เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ ระบบส่งกำลังแรงดันสูง
มาตรฐาน:   API 5L PSL1/PSL2

สซอว์ X52

ช่วง OD:   16' – 100' (406–2540 มม.)
ความหนาของผนัง:   6 – 25 มม
รอยเชื่อม:   Spiral SAW, NDE แบบเต็ม
เหมาะสำหรับ:   เส้นผ่านศูนย์กลางใหญ่มาก น้ำ แรงดันต่ำถึงปานกลาง
มาตรฐาน:   API 5L PSL1/PSL2
ข้อมูลเชิงลึกด้านวิศวกรรม — เมื่อ X52 แบบไม่มีรอยต่อคุ้มค่ากับระดับพรีเมียมสำหรับ X52 สำหรับ X52 ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเล็ก (ต่ำกว่า 6') แบบไม่มีรอยต่อมักจะเป็นตัวเลือกที่ถูกต้องเสมอ — ต้นทุนที่แตกต่างกันเทียบกับ ERW นั้นน้อยมาก และความเสี่ยงในการเชื่อมจะหมดไป สำหรับเส้นผ่านศูนย์กลาง 6'–16' การตัดสินใจจะขึ้นอยู่กับแรงดันใช้งานและข้อกำหนดของรหัส: การส่งก๊าซที่สูงกว่าเกณฑ์ MAOP บางอย่างมักจะต้องใช้ ERW ของ NDE ที่ราบรื่นหรือทั่วถึง เส้นผ่านศูนย์กลางที่สูงกว่า 16' LSAW เป็นตัวเลือกมาตรฐานสำหรับแรงดันสูง ไปป์ไลน์ X52; SSAW สำหรับบริการแรงดันต่ำหรือน้ำ ดู:  Seamless vs ERW Line Pipe: เมื่อใดที่ Premium จะสมเหตุสมผล? →

5. ขนาดมาตรฐานและความหนาของผนัง

OD (นิ้ว) OD (มม.) ความหนาของผนังทั่วไป (มม.) รูปแบบทั่วไป การใช้งานทั่วไป
2' 60.3 3.91 – 8.74 ไร้รอยต่อ / ERW สายรวบรวม ท่อเครื่องมือ
3' 88.9 5.49 – 11.13 น ไร้รอยต่อ / ERW รวบรวมเส้นกระจายน้อย
4' 114.3 6.02 – 13.49 น ไร้รอยต่อ / ERW การรวบรวมการกระจาย
6' 168.3 7.11 – 18.26 น ไร้รอยต่อ / ERW รวบรวมเส้นลำต้น
8' 219.1 7.04 – 22.23 ไร้รอยต่อ / ERW การรวบรวมการส่งสั้น
10' 273.1 7.80 – 25.40 น ไร้รอยต่อ / ERW การรวบรวมการส่งน้ำ
12' 323.9 8.38 – 25.40 น ไร้รอยต่อ / ERW / LSAW การรวบรวมน้ำการกระจายก๊าซ
16' 406.4 7.92 – 25.40 น LSAW / สซอว์ ท่อส่ง
20' 508.0 8.74 – 25.40 น LSAW / สซอว์ ท่อส่งน้ำ
24' 609.6 9.53 – 25.40 น LSAW / สซอว์ ท่อส่งน้ำ
30' 762.0 9.53 – 22.23 น LSAW / สซอว์ การส่งน้ำการรวมตัวขนาดใหญ่
36' 914.4 9.53 – 22.23 น LSAW / สซอว์ ท่อส่งน้ำ/แก๊สเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่

6. X52 กับ X60 กับ X65 — การเปรียบเทียบเกรด

คุณสมบัติ X52 X60 X65
ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 359 MPa (52 ksi) 414 MPa (60 กิโลไซ) 448 MPa (65 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว)
ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ 455 MPa (66 ksi) 517 MPa (75 ksi) 531 MPa (77 ksi)
ผลผลิตสูงสุด (PSL2) 531 MPa (77 ksi) 531 MPa (77 ksi) 600 เมกะปาสคาล (87 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว)
ต้องการความหนาของผนังสัมพัทธ์ หนาขึ้น — พื้นฐาน บางกว่า X52 ประมาณ 13% บางกว่า X52 ประมาณ 20%
ความสามารถในการเชื่อมภาคสนาม ดีเยี่ยม — อัลลอยด์ต่ำ ดีมาก ดี — ควบคุมได้มากขึ้น
บริการเปรี้ยว (PSL2 + ภาคผนวก H) เหมาะมาก — ผลผลิตต่ำกว่า เหมาะสม เหมาะสมกับวุฒิการศึกษา
ต้นทุนวัสดุสัมพันธ์ ต่ำสุด ปานกลาง ปานกลาง-สูง
การใช้งานทั่วไป การรวบรวมน้ำ การกระจายระยะสั้น ระบบส่งกำลังแรงดันปานกลาง ตัวยกนอกชายฝั่ง การส่งก๊าซและน้ำมันทางไกล
หมายเหตุภาคสนาม — เหตุใด X52 จึงยังได้รับการระบุมากกว่า X60 บนกระดาษ X60 ช่วยให้คุณมีความสามารถรับแรงกดได้มากขึ้นสำหรับผนังเดียวกัน — แล้วทำไมวิศวกรถึงยังระบุ X52 ไว้? เหตุผลสามประการ: (1) ระบบท่อที่มีอยู่ซึ่งมีข้อต่อ วาล์ว และรอยเชื่อมแบบผูกเข้าที่ผ่านการรับรองแล้วที่ X52 — การอัปเกรดเป็น X60 จะต้องมีการตรวจสอบคุณสมบัติใหม่ทุกขั้นตอน; (2) กรอบการกำกับดูแลบางประการ (โดยเฉพาะรหัสสาธารณูปโภคน้ำที่เก่ากว่า) ระบุ X52 ตามชื่อ (3) สำหรับระบบรวบรวมแรงดันต่ำระยะสั้น อัตรากำไรทางวิศวกรรมที่ X52 นั้นสะดวกสบายอยู่แล้ว และการประหยัดต้นทุนที่มากกว่า X60 นั้นมีความหมายในวงกว้าง X52 ไม่ใช่เกรดเดิม แต่เป็นเกรดที่เหมาะสมสำหรับส่วนแบ่งสำคัญของโครงสร้างพื้นฐานไปป์ไลน์ของโลก

หากต้องการเปรียบเทียบบันไดเกรด X ทั้งหมด: ท่อเส้น API 5L X65 — ข้อมูลจำเพาะและการใช้งาน → | API 5L X70 Line Pipe — เกรด ข้อมูลจำเพาะ และซัพพลายเออร์ → | API 5L X80 Line Pipe — เกรด ข้อมูลจำเพาะ และซัพพลายเออร์ →

7. บริการเปรี้ยว X52

X52 PSL2 เหมาะอย่างยิ่งกับท่อบริการที่มีกรด - มากกว่าเกรดที่มีความแข็งแรงสูงกว่าหลายตัว ความแข็งแรงของผลผลิตที่ต่ำกว่า X52 (ขั้นต่ำ 359 MPa) หมายความว่าเหล็กต้องใช้โลหะผสมที่มีฤทธิ์รุนแรงน้อยลง และได้ค่าความแข็งที่ต่ำกว่า ซึ่งทั้งสองอย่างนี้ลดความไวต่อการแตกร้าวจากความเครียดซัลไฟด์ (SSC) และการแตกร้าวที่เกิดจากไฮโดรเจน (HIC) ในสภาพแวดล้อม H₂S

สำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว โดยทั่วไปแล้ว X52 PSL2 จะถูกสั่งซื้อโดยมีข้อกำหนดเพิ่มเติมต่อไปนี้ตาม API 5L ภาคผนวก H / ISO 3183 ภาคผนวก H:

  • การทดสอบ HIC:  ตาม NACE TM0284 — ยืนยันว่าเหล็กต้านทานการแตกร้าวที่เกิดจากไฮโดรเจนในสภาพแวดล้อม H₂S ที่เปียกชื้น

  • การทดสอบ SSC:  ตาม NACE TM0177 — ยืนยันความต้านทานต่อการแตกร้าวจากความเค้นซัลไฟด์ภายใต้ความเค้นที่ใช้

  • เคมีที่เข้มข้นกว่า:  S ≤ 0.003% (เทียบกับ 0.015% มาตรฐาน PSL2), P ≤ 0.020%, การบำบัดด้วย CE, Ca ต่ำสำหรับการควบคุมรูปร่างของซัลไฟด์

  • ขีดจำกัดความแข็ง:  โดยทั่วไป ≤ 22 HRC (250 HV) ต่อ NACE MR0175 — อยู่ในช่วงความแข็งตามธรรมชาติของ X52

  • การตรวจสอบด้วยคลื่นเสียงความถี่สูง:  จำเป็นต้องมี UT แบบเต็มความยาวลำตัวและพื้นที่ส่วนท้าย

จุดสำคัญทางวิศวกรรม — มาตรฐาน PSL2 ไม่ใช่บริการที่มีรสเปรี้ยว X52 การสั่งซื้อ X52 PSL2 จะไม่ทำให้ท่อบริการมีรสเปรี้ยวโดยอัตโนมัติ ข้อกำหนดเพิ่มเติมของภาคผนวก H / SR - โดยเฉพาะการทดสอบ HIC - จะต้องระบุไว้อย่างชัดเจนในใบสั่งซื้อ ทีมจัดซื้อจัดจ้างจำนวนมากถือว่า PSL2 เท่ากับการปฏิบัติตามข้อกำหนดด้านบริการที่ไม่ดี มันไม่ได้ ท่อสามารถปฏิบัติตาม X52 PSL2 ได้อย่างสมบูรณ์และยังคงไม่ผ่านการทดสอบ HIC หากความสะอาดของเหล็กและการกลิ้งไม่ได้รับการปรับให้เหมาะสมสำหรับบริการที่มีกรด ระบุ 'X52 PSL2 Sour Service ตามภาคผนวก H' เสมอ และตรวจสอบผลการทดสอบ HIC บน MTC

ที่เกี่ยวข้อง: API 5L ภาคผนวก H: การแยกศูนย์กลางและการทดสอบ HIC → | นอกเหนือจาก PSL2: ภาคผนวก H โลหะวิทยาสำหรับท่อส่งก๊าซเปรี้ยว →

8. การใช้งาน

ของแอปพลิ เคชัน จำเพาะทั่วไป แบบฟอร์มข้อมูล หมายเหตุ
สายรวบรวมน้ำมันและก๊าซ X52 PSL1 หรือ PSL2 ไม่มีรอยต่อหรือ ERW 2'–12' พบมากที่สุด; PSL2 สำหรับการรวบรวมก๊าซ
การรวบรวมก๊าซเปรี้ยว X52 PSL2 + ภาคผนวก H ไม่มีรอยต่อหรือ ERW ผ่านการทดสอบ HIC/SSC; จำเป็นต้องมีเคมี S ต่ำ
การส่งน้ำ X52 PSL1 LSAW หรือ SSAW เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ FBE หรือซับซีเมนต์ทั่วไป
จำหน่ายก๊าซ X52 PSL2 ไม่มีรอยต่อหรือ ERW MAOP กำหนดความหนาของผนัง มักจะเคลือบ
ท่อสารละลาย X52 PSL1 หรือ PSL2 LSAW หรือ SSAW สวมซับในมักจะใช้ภายใน
ท่อส่งน้ำมันข้ามประเทศ X52 PSL2 แอลเอสเอ มักจะถูกแทนที่ด้วย X60/X65 ในรุ่นใหม่
โครงสร้างพื้นฐาน/การตอกเสาเข็ม X52 PSL1 SSAW หรือ LSAW การใช้งานโครงสร้างที่ระบุไปป์เกรด API

9. คำถามที่พบบ่อย

ไปป์ไลน์ API 5L X52 คืออะไร?

API 5L X52 เป็นเกรดท่อเหล็กกล้าคาร์บอนที่มีกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 359 MPa (52,000 psi) ตามที่กำหนดในข้อกำหนด API 5L / ISO 3183 มีจำหน่ายในรูปแบบ PSL1 และ PSL2 และในรูปแบบ ERW, LSAW และ SSAW ไร้รอยต่อ ซึ่งมีการใช้กันอย่างแพร่หลายในระบบรวบรวมน้ำมันและก๊าซ ท่อส่งน้ำ และการจ่ายก๊าซแรงดันปานกลาง โดยไม่จำเป็นต้องใช้เกรดที่มีความแข็งแรงสูงกว่า

ความแตกต่างระหว่าง X52 PSL1 และ PSL2 คืออะไร?

PSL1 และ PSL2 มีความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำเท่ากัน (359 MPa) แต่ PSL2 เพิ่มขีดจำกัดของผลผลิตและแรงดึงสูงสุดที่ควบคุมได้ การทดสอบแรงกระแทกแบบชาร์ปีที่บังคับ ขีดจำกัดของคาร์บอนและซัลเฟอร์ที่เข้มงวดมากขึ้น ข้อบังคับ NDE แบบเต็มความยาวท่อของตัวท่อและปลายท่อ และความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับที่ดียิ่งขึ้น PSL2 จำเป็นสำหรับการส่งก๊าซ การใช้งานบริการเปรี้ยว และข้อกำหนดโครงการ IOC ส่วนใหญ่ PSL1 เป็นที่ยอมรับสำหรับท่อส่งน้ำและระบบรวบรวมน้ำที่มีความเสี่ยงต่ำกว่า

ท่อเส้น X52 ใช้ทำอะไร?

X52 ใช้ในสายรวบรวมน้ำมันและก๊าซ ท่อส่งน้ำหลัก ท่อส่งน้ำ ระบบจ่ายก๊าซ และท่อส่งก๊าซข้ามประเทศที่มีแรงดันปานกลาง เป็นเกรดที่ต้องการเมื่อ X60 หรือ X65 ที่มีความแข็งแรงสูงกว่านั้นถูกระบุมากเกินไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งในระบบรวบรวมระยะสั้น โครงสร้างพื้นฐานด้านน้ำ และโครงการที่ความสามารถในการเชื่อมภาคสนามและต้นทุนวัสดุเป็นตัวขับเคลื่อนหลัก

ท่อเส้น X52 สามารถใช้กับบริการเปรี้ยวได้หรือไม่?

ใช่ — X52 PSL2 ที่มีข้อกำหนดเสริมของภาคผนวก H เหมาะอย่างยิ่งกับบริการที่มีรสเปรี้ยว ความแข็งแรงของผลผลิตที่ต่ำกว่าทำให้มีความอ่อนไหวต่อการแตกร้าวจากความเครียดของซัลไฟด์น้อยกว่าเกรดที่มีความแข็งแรงสูงกว่า บริการที่มีฤทธิ์เปรี้ยว X52 ต้องมีการทดสอบ HIC ตาม NACE TM0284 เคมีซัลเฟอร์ที่เข้มงวดมากขึ้น (โดยทั่วไป ≤ 0.003%) และ NDE เต็มรูปแบบ มาตรฐาน PSL2 ที่ไม่มีภาคผนวก H ไม่สอดคล้องกับบริการที่มีรสเปรี้ยวโดยอัตโนมัติ ซึ่งจะต้องระบุอย่างชัดเจนในใบสั่งซื้อ

ท่อเส้น X52 และ X60 แตกต่างกันอย่างไร?

X60 มีอัตราผลตอบแทนขั้นต่ำที่สูงกว่า (414 MPa เทียบกับ 359 MPa สำหรับ X52) ทำให้ผนังบางลงประมาณ 13% สำหรับแรงดันใช้งานเท่าเดิม X52 มีความสามารถในการเชื่อมภาคสนามที่ดีขึ้นเล็กน้อยและต้นทุนวัสดุที่ต่ำกว่า X52 ยังคงเป็นเกรดที่ต้องการสำหรับระบบรวบรวม ท่อส่งน้ำ และการกระจายน้ำระยะสั้น โดยไม่จำเป็นต้องใช้ความแข็งแกร่งระดับพรีเมี่ยม X60 สำหรับท่อส่งก๊าซหรือน้ำมันทางไกลใหม่ โดยทั่วไปแล้วจะเลือกใช้ X60, X65 หรือ X70 เนื่องมาจากความประหยัดและน้ำหนัก

ท่อ API 5L X52 มีขนาดใดบ้าง

X52 มีจำหน่ายตั้งแต่ 1/2' (21.3 มม.) ถึง 100'+ OD ขึ้นอยู่กับรูปแบบ: ไร้รอยต่อและ ERW สูงถึง 24' (610 มม.); LSAW จาก 16' ถึง 56' (406–1422 มม.); SSAW ตั้งแต่ 16' ถึง 100'+ (406–2540 มม.) ความหนาของผนังมีตั้งแต่ประมาณ 3.2 มม. ขึ้นไป 25 มม. ขนาดสายรวมทั่วไปคือ 2'–12' ไร้รอยต่อหรือ ERW; โดยทั่วไปแล้วขนาดสายส่งคือ 16'–36' LSAW หรือ SSAW

แหล่งที่มา API 5L X52 Line Pipe จาก ZC Steel Pipe

ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อเส้น API 5L X52 ใน PSL1 และ PSL2 ซึ่งมีจำหน่ายในรูปแบบไร้รอยต่อ ERW, LSAW และ SSAW พร้อมตัวเลือกการเคลือบ FBE, 3LPE และ 3LPP เราจัดหาโครงการท่อส่งทั่วทั้งแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ด้วยเอกสาร MTC ฉบับสมบูรณ์และการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม

บริการเปรี้ยว X52 (ภาคผนวก H, ผ่านการทดสอบ HIC) มีให้บริการตามคำสั่งซื้อ ความหนาของผนังแบบกำหนดเอง ปลายเอียง และการควบคุมเคมีเฉพาะโครงการพร้อมใช้งาน

 แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813

→ ขอใบเสนอราคา


ได้รับการติดต่อ

ลิงค์ด่วน

สนับสนุน

หมวดหมู่สินค้า

ติดต่อเรา

เพิ่ม: เลขที่ 42 กลุ่ม 8 หมู่บ้าน Huangke ถนน Sunzhuang เซลล์เมือง Hai'an
/WhatsApp: +86 139-1579-1813
ฝากข้อความ
ติดต่อเรา
ลิขสิทธิ์© 2024 Zhencheng Steel Co. , Ltd. สงวนลิขสิทธิ์. สนับสนุนโดย leadong.com