การเข้าชม: 0 ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 12-03-2026 ที่มา: เว็บไซต์
API 5CT P110 เป็นเกรดปลอกที่มีความแข็งแรงสูงสำหรับบ่อน้ำมันและก๊าซแรงดันสูงที่มีความลึก ที่อัตราผลตอบแทนขั้นต่ำ 110,000 psi (758 MPa) ให้ความต้านทานการยุบตัวและการระเบิดซึ่งเกรดที่ตื้นกว่าไม่สามารถทำได้ ทำให้เป็นตัวเลือกมาตรฐานสำหรับท่อตัวกลางและท่อการผลิตในหลุมที่ L80 หรือ T95 ขาดการควบคุมแรงดัน ข้อดีข้อเสียที่สำคัญคือจุดแข็ง: ผลผลิตที่สูงของ P110 ทำให้ขาดคุณสมบัติจากบริการที่มีรสเปรี้ยวภายใต้ NACE MR0175 ซึ่งหมายความว่าการเลือกเกรดตั้งแต่เริ่มแรกเป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งต่อความสมบูรณ์ที่ดี
ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อและท่อ API 5CT P110 ไปยัง PSL1 และ PSL2 ในรูปแบบมาตรฐานและแบบยุบสูง พร้อมเอกสาร MTC ฉบับสมบูรณ์และการสนับสนุนการตรวจสอบจากบุคคลที่สาม คู่มือนี้ครอบคลุมข้อกำหนดทางกลและเคมีของ P110 วิธีเปรียบเทียบกับ T95 และ L80 สำหรับการเลือกเกรด รุ่นที่มียุบสูง การใช้งาน HPHT และสิ่งที่ควรมองหาใน MTR
API 5CT P110 คืออะไร?
คุณสมบัติทางกลและเคมี
P110 กับ T95 กับ L80 — การเปรียบเทียบเกรด
P110 และบริการเปรี้ยว
แวเรียนต์การยุบตัวสูง (HC) P110
PSL1 กับ PSL2 สำหรับ P110
แอปพลิเคชัน HPHT
การเชื่อมต่อสำหรับปลอก P110
สิ่งที่ต้องตรวจสอบบน MTR P110
คำถามที่พบบ่อย
API 5CT P110 เป็นเกรดปลอกและท่อที่กำหนดในข้อกำหนด API 5CT / ISO 11960 คำนำหน้า 'P' ไม่มีความหมายทางโลหะวิทยาโดยตรง - เป็นเพียงการกำหนด API สำหรับระดับผลตอบแทนนี้ '110' หมายถึงพื้นความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำที่ 110,000 psi
คุณลักษณะสามประการที่กำหนดตำแหน่งของ P110 ในบันไดเกรด OCTG:
อัตราผลตอบแทนขั้นต่ำสูง (758 MPa): มอบความต้านทานการพังทลายที่เหนือกว่าและความสามารถในการเจาะทะลุสำหรับหลุมลึกที่มีแรงดันสูง — เหตุผลหลักที่วิศวกรระบุมากกว่า L80 หรือ T95
ไม่มีเพดานความแข็ง: ต่างจาก L80 (สูงสุด 23 HRC) และ T95 (สูงสุด 25.4 HRC) P110 ไม่มีการจำกัดความแข็งตาม API ซึ่งช่วยให้มีความแข็งแรงสูง แต่นำความเข้ากันได้ของ NACE MR0175 ออก
ถาม&T บังคับ: จำเป็นต้องมีการอบชุบและอบคืนอุณหภูมิเพื่อให้ได้และควบคุมแถบอัตราผลตอบแทน 758–965 MPa ไม่อนุญาตให้มีการบำบัดความร้อนแบบอื่น
ดูเพิ่มเติมที่: ท่อ OCTG มีเกรดอะไรบ้าง? → | ทำความเข้าใจกับเกรดเหล็กสำหรับปลอกและท่อ →
| ทรัพย์สิน | มูลค่า |
|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 758 เมกะปาสคาล (110,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 965 เมกะปาสคาล (140,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ | 862 เมกะปาสคาล (125,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ขีดจำกัดความแข็ง | ไม่ได้ระบุไว้ใน API 5CT |
| การรักษาความร้อน | ดับและบรรเทา (จำเป็น) |
| การยืดตัวขั้นต่ำ (2' เกจ) | ≥ 0.5% ต่อสูตร API 5CT |
| ผลกระทบแบบชาร์ปี (PSL2) | ต่อ API 5CT Table C.36 / SR2 หากระบุไว้ |
| องค์ประกอบ | % สูงสุด | หมายเหตุ |
|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | 0.35 | C ต่ำกว่าที่ต้องการโดยข้อกำหนด IOC บางอย่างสำหรับการเชื่อม |
| แมงกานีส (Mn) | 1.90 | Mn ที่สูงขึ้นในโรงงานเคมีบางแห่งเพื่อการชุบแข็ง |
| ซิลิคอน (ศรี) | 0.45 | สารกำจัดออกซิไดซ์ |
| ฟอสฟอรัส (P) | 0.030 | ขีดจำกัดที่เข้มงวดมากขึ้น (0.020) มักจะอยู่ในข้อกำหนดของบริษัท |
| ซัลเฟอร์ (S) | 0.030 | ขีดจำกัดที่เข้มงวดมากขึ้น (0.010) มักอยู่ในข้อกำหนดของบริษัท |
| เทียบเท่าคาร์บอน (CE) | แตกต่างกันไปตามข้อมูลจำเพาะ | บ่อยครั้ง ≤ 0.43 ในข้อกำหนดของโครงการ |
หมายเหตุ: API 5CT ไม่ได้ระบุเคมีเต็มรูปแบบสำหรับ P110 — เฉพาะค่าสูงสุด C, Mn, Si, P และ S ข้อมูลจำเพาะของโครงการระหว่างประเทศจำนวนมากเพิ่มข้อกำหนดสำหรับขีดจำกัด Cr, Mo, Ni, V และ CE เกินกว่าขีดจำกัดขั้นต่ำของ API
| OD (นิ้ว) | OD (มม.) | ช่วงน้ำหนักทั่วไป (ปอนด์/ฟุต) | การใช้งานทั่วไป |
|---|---|---|---|
| 4½' | 114.3 | 9.50 – 15.10 น | ท่อ, ปลอกการผลิตขนาดเล็ก |
| 5' | 127.0 | 11.50 – 18.00 น | การผลิตปลอกบ่อน้ำลึก |
| 5½' | 139.7 | 14.00 – 23.00 น | ปลอกการผลิต — ขนาด P110 ที่พบมากที่สุด |
| 7' | 177.8 | 17.00 – 38.00 น | ปลอกกลางและการผลิต |
| 7⅝' | 193.7 | 24.00 – 45.30 น | ปลอกกลาง, บ่อน้ำลึก |
| 9⅝' | 244.5 | 32.30 – 58.40 น | ปลอกกลาง |
| 10¾' | 273.1 | 32.75 – 65.70 น | พื้นผิวและปลอกกลาง |
| 13⅜' | 339.7 | 48.00 – 72.00 น | ปลอกผิวหลุมเจาะขนาดใหญ่ |
เกรด OCTG ที่ถูกเปรียบเทียบกันมากที่สุดสามเกรดในช่วง 80–110 ksi คือ L80, T95 และ P110 การเลือกระหว่างตัวแปรทั้งสองนี้ขับเคลื่อนโดยตัวแปรอิสระสองตัว: กำลังรับผลผลิตที่ต้องการ (กำหนดโดยการยุบตัว/โหลดระเบิด) และสภาพแวดล้อม H₂S (กำหนดโดยเคมีของอ่างเก็บน้ำ)
| คุณสมบัติ | L80-1 | T95 | P110 |
|---|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 552 เมกะปาสคาล (80 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | 655 MPa (95 ksi) | 758 MPa (110 ksi) |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 655 MPa (95 ksi) | 758 MPa (110 ksi) | 965 MPa (140 ksi) |
| ความแข็งสูงสุด | 23 เหล็กแผ่นรีดร้อน | 25.4 เหล็กแผ่นรีดร้อน | ไม่ระบุ |
| การรักษาความร้อน | จำเป็นต้องถาม & T | จำเป็นต้องถาม & T | จำเป็นต้องถามตอบ |
| บริการเปรี้ยว (H₂S) | ใช่ - เปรี้ยวเล็กน้อย | ใช่ — เปรี้ยวปานกลาง | ไม่เหมาะ |
| สอดคล้องตามมาตรฐาน NACE MR0175 | ใช่ | ใช่ (มีคุณสมบัติ) | เลขที่ |
| ความต้านทานการล่มสลาย | พื้นฐาน | ดีกว่า L80 | ดีที่สุดในทั้งสาม |
| ต้นทุนสัมพัทธ์ | ต่ำสุด | กลาง | สูงกว่า — ผลตอบแทนพรีเมี่ยม |
| ความลึกของบ่อโดยทั่วไป | < 3,500 ม | 2,500–5,000 ม | 3,000 ม.+ / HPHT |
การเปรียบเทียบแบบเต็ม: P110 กับ L80: การออกแบบเคสกับดักอัตราผลตอบแทนและเกณฑ์ความล้มเหลว →
ไม่อนุญาตให้ใช้ P110 ในหลุมบริการที่มีรสเปรี้ยวภายใต้ NACE MR0175 / ISO 15156 นี่เป็นหนึ่งในกฎการเลือกเกรดที่สำคัญที่สุดใน OCTG และเป็นหนึ่งในสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของความล้มเหลวด้านความสมบูรณ์ของหลุมเมื่อถูกมองข้ามหรือแก้ไข
เส้นทางการยกระดับเกรดที่ถูกต้องสำหรับหลุมที่มีทั้งแรงดันสูงและH₂Sคือ:
เปรี้ยวเล็กน้อยความดันปานกลาง: L80-1 PSL2 + SR16 (HIC)
เปรี้ยวปานกลาง แรงดันสูง: T95 PSL2 มีคุณสมบัติ NACE
เปรี้ยวรุนแรง แรงดันสูง: C110 หรือ Q125 — ทั้งคู่ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับซองบริการเปรี้ยวแรงดันสูง ซึ่งทั้ง P110 และ T95 ไม่สามารถครอบคลุมได้
ที่เกี่ยวข้อง: L80 กับ N80 กับ T95: เกรดไหนสำหรับ Sour Service Wells? → | API 5CT กับ NACE MR0175: อธิบายกับดักความแข็ง →
ความต้านทานการยุบตัวของมาตรฐาน P110 คำนวณโดยใช้สูตร API 5C3 ซึ่งถือว่าค่าความคลาดเคลื่อนของขนาดที่แย่ที่สุดสำหรับความหนาของผนังและการตกไข่ ในทางปฏิบัติ ท่อ P110 ที่ผลิตขึ้นมาอย่างดีจะมีความต้านทานการยุบตัวจริงสูงกว่าที่สูตร API คาดการณ์ไว้อย่างมาก แต่ความทนทานต่อ API มาตรฐานจะป้องกันไม่ให้วิศวกรใช้ความสามารถพิเศษนั้นในการออกแบบท่อ
P110 High Collapse (P110 HC) แก้ไขปัญหานี้โดยตรง: ผลิตขึ้นมาเพื่อให้มีความคลาดเคลื่อนของขนาดที่แคบลง โดยเฉพาะความเยื้องศูนย์กลางของความหนาของผนัง (โดยทั่วไป ≤ 10% เทียบกับมาตรฐาน 12.5%) และรูปไข่ (โดยทั่วไป ≤ 0.5% เทียบกับ 1.0% สำหรับท่อมาตรฐาน) การหรี่แสงที่แคบลงเหล่านี้ทำให้อัตราการยุบตัวของการออกแบบเพิ่มขึ้น 15–30% เมื่อเทียบกับ P110 มาตรฐานที่มีขนาดและน้ำหนักเท่ากัน โดยไม่ต้องเพิ่มความหนาของผนังหรือเปลี่ยนเกรด
ไม่มีข้อกำหนดเฉพาะ API เดียวสำหรับ 'การยุบตัวสูง' — แต่ละโรงงานและข้อมูลจำเพาะของบริษัทแต่ละแห่งจะกำหนดเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนของ HC ที่แตกต่างกันเล็กน้อย เมื่อซื้อ P110 HC ให้ขอตารางความทนทานต่อ HC เฉพาะของโรงงานเสมอ ตรวจสอบกับโมเดลการยุบตัวของซอฟต์แวร์การออกแบบเคสของคุณ และยืนยันว่าผู้ตรวจสอบบุคคลที่สามกำลังตรวจสอบการตกไข่และความเยื้องศูนย์กลางของ WT ตามข้อมูลจำเพาะ HC ไม่ใช่ความทนทานต่อ API มาตรฐาน คำสั่งซื้อ P110 HC ที่ได้รับเทียบกับเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนมิติ API มาตรฐานไม่มีการปรับปรุงการล่มสลาย
หากต้องการตรวจสอบระดับการยุบตัวของ P110 ที่ระดับความลึกที่ตั้งไว้ ให้ดำเนินการผ่านของเรา เครื่องคิดเลขแรงดันล่มสลาย.
| ข้อกำหนด | P110 PSL1 | P110 PSL2 |
|---|---|---|
| NDE ของตัวท่อ | ไม่บังคับ | บังคับ - UT หรือ EMI เต็มความยาว |
| NDE ของปลายท่อ | ไม่บังคับ | บังคับ — UT ของพื้นที่ส่วนท้าย |
| ความคลาดเคลื่อนมิติ | API มาตรฐาน | กระชับยิ่งขึ้น — OD, WT, ความตรง |
| การตรวจสอบย้อนกลับ | หมายเลขความร้อน | ความร้อนเต็ม+เบอร์ท่อ |
| ผลกระทบแบบชาร์ปี | ไม่บังคับ | บังคับต่อตาราง C.36 |
| การใช้งานทั่วไป | บ่อหวานที่มีความลึกปานกลาง | โครงการ Deep, HPHT, IOC |
สำหรับแอปพลิเคชันระดับลึกและ HPHT ซึ่งแสดงถึงการใช้งาน P110 ส่วนใหญ่ PSL2 เป็นค่าขั้นต่ำที่ใช้งานได้จริง ข้อมูลจำเพาะของโครงการ IOC ส่วนใหญ่ต้องใช้ PSL2 สำหรับ P110 ทั้งหมด และอีกหลายข้อกำหนดเพิ่มเติมสำหรับการทดสอบแบบชาร์ปีที่อุณหภูมิต่ำ (SR2) และการสำรวจความแข็งเพิ่มเติม
หลุมแรงดันสูงที่มีอุณหภูมิสูง (HPHT) — โดยทั่วไปกำหนดให้เป็นความดันหลุมผลิตที่สูงกว่า 690 บาร์ (10,000 psi) และอุณหภูมิก้นหลุมที่สูงกว่า 150°C (302°F) — แสดงถึงสภาพแวดล้อมการใช้งานหลักสำหรับ P110 ในหลุมเหล่านี้ การยุบตัวและการระเบิดอาจเกินขีดความสามารถของ OCTG เกรดต่ำกว่าทั้งหมด และ P110 มักเป็นเกรดขั้นต่ำที่สามารถบรรลุปัจจัยด้านความปลอดภัยในการออกแบบที่ต้องการ
ข้อควรพิจารณาที่สำคัญเมื่อระบุ P110 สำหรับหลุม HPHT:
การลดพิกัดความร้อน: ความแรงของผลผลิต P110 จะลดลงที่อุณหภูมิสูง — โดยทั่วไปจะลดลง 5–8% ที่ 150°C เทียบกับสภาพแวดล้อม การออกแบบปลอก HPHT ต้องใช้ปัจจัยการลดพิกัดอุณหภูมิกับผลผลิตที่ระบุ ซึ่งสามารถผลักดันการออกแบบกลับไปต้องใช้เกรด HC หรือผนังที่หนักกว่า
โหลดการหมุนเวียนด้วยความร้อน: หลุม HPHT ที่มีค่าความแตกต่างของอุณหภูมิมากระหว่างการผลิตเทียบกับการปิดอินทำให้เกิดโหลดความร้อนตามแนวแกนที่มีนัยสำคัญในสายท่อ — การเชื่อมต่อจะต้องได้รับการจัดอันดับสำหรับโหลดตามแนวแกน การโค้งงอ และแรงดันรวมกัน ไม่ใช่แค่การระเบิดและการยุบตัว
ความสมบูรณ์ของปูนซีเมนต์: ความสามารถในการยุบตัวสูงใน P110 จะเกิดขึ้นได้อย่างสมบูรณ์ด้วยซีเมนต์ที่มีความสามารถด้านหลังท่อเท่านั้น - P110 ที่ไม่รองรับในช่องว่างปูนซีเมนต์ขนาดยาวยังคงสามารถพังทลายได้หากช่องว่างเกิดขึ้นพร้อมกับความลึกในการยุบตัวสูงสุด
ที่เกี่ยวข้อง: ข้อจำกัด API 5C5 CAL IV และโหมดความล้มเหลวของฟิลด์ในการเชื่อมต่อ HPHT OCTG → | 5 ปัจจัยสำคัญสำหรับการระบุการเชื่อมต่อระดับพรีเมียมและปลอกยุบตัวสูง →
| ความเหมาะสม ของประเภทการเชื่อมต่อ | สำหรับ | การใช้งานทั่วไป ของ P110 | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| เกลียวสั้น (STC) | ไม่แนะนำ | ไม่ธรรมดาสำหรับ P110 | ประสิทธิภาพแรงดึงต่ำเกินไปสำหรับสาย P110 ที่ลึก |
| เกลียวยาว (LTC) | จำกัด | ปลอกพื้นผิวเท่านั้น | ไม่เพียงพอสำหรับ HPHT หรือแอปพลิเคชันเชิงลึก |
| เธรดค้ำยัน (BTC) | ปานกลาง | ปลอกกลาง ความลึกปานกลาง | ยอมรับได้สำหรับแอปพลิเคชันที่ไม่ใช่ HPHT P110 |
| การเชื่อมต่อระดับพรีเมียม | จำเป็นสำหรับ HPHT | บ่อน้ำลึก, HPHT, ข้อกำหนดที่ห้ามใช้แก๊ส | ซีลโลหะกับโลหะ ได้รับการจัดอันดับความแข็งแกร่งของร่างกาย P110 อย่างเต็มที่ |
สำหรับแอปพลิเคชัน HPHT P110 การเชื่อมต่อแบบพรีเมียมไม่ใช่ทางเลือก แต่เป็นข้อกำหนดด้านการออกแบบ เธรด API มาตรฐานไม่สามารถรักษาความสมบูรณ์ของการกันก๊าซได้ภายใต้ภาระการหมุนเวียนตามความร้อน แกน และแรงดันที่รวมกันใน HPHT ระดับลึก การเชื่อมต่อระดับพรีเมียมแบบกันแก๊ส ZC-2 ของ ZC Steel Pipe ได้รับการจัดอันดับให้รองรับท่อ P110 เต็ม และผ่านการรับรองภายใต้ API 5C5 CAL III/IV
ที่เกี่ยวข้อง: ประเภทการเชื่อมต่อสำหรับปลอกและท่อ → | การเชื่อมต่อแบบพรีเมียมเทียบกับ BTC มาตรฐาน: การลงทุนจะคุ้มค่าเมื่อใด? → | ทำความเข้าใจกับปลอกเกลียวค้ำยัน (BTC) →
รายงานการทดสอบโรงงาน (MTR) เป็นเอกสารหลักในการตรวจสอบการปฏิบัติตามข้อกำหนด P110 สำหรับคำสั่งซื้อ P110 PSL2 มาตรฐาน ควรตรวจสอบสิ่งต่อไปนี้ก่อนที่จะยอมรับสินค้าใดๆ:
| รายการ MTR | สิ่งที่ต้องตรวจสอบ | ว่าทำไมจึงมีความสำคัญ |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิต | 758–965 MPa (110–140 ksi) — ทั้งต่ำสุดและสูงสุด | ผลผลิตที่มากเกินไป (สูงกว่า 965 MPa) ถือเป็นความไม่สอดคล้องกัน ท่อเปราะเกินไป |
| ความต้านทานแรงดึง | ≥ 862 เมกะปาสคาล (125 กิโลปอนด์/ตารางนิ้ว) | ยืนยันว่ากระบวนการ Q&T สร้างโครงสร้างจุลภาคที่ถูกต้อง |
| ความแข็ง (ถ้าทดสอบ) | บันทึกค่าจริง — ไม่จำกัด API แต่บันทึกค่าที่สูงผิดปกติ | ความแข็งสูงเกินไป (>32 HRC) ส่งสัญญาณการดับมากเกินไป ความเสี่ยงเปราะ |
| บันทึกการรักษาความร้อน | ยืนยัน Q&T — ปฏิเสธบันทึกการทำให้เป็นมาตรฐานหรือ N&T | P110 ต้องมี Q&T; HT อื่นๆ ไม่สามารถบรรลุแถบอัตราผลตอบแทนได้อย่างน่าเชื่อถือ |
| องค์ประกอบทางเคมี | C ≤ 0.35%, S ≤ 0.030%, P ≤ 0.030% ขั้นต่ำ; ตรวจสอบขีดจำกัด CE เฉพาะโครงการ | ค่า S และ P ที่สูงจะเพิ่มความไวต่อความเสียหายของไฮโดรเจนและการแตกหักแบบเปราะ |
| บันทึก NDE (PSL2) | ยืนยันการสแกนร่างกาย UT หรือ EMI แบบเต็มความยาว + พื้นที่ส่วนท้าย UT | จำเป็นต้องมี PSL2 NDE - หากไม่มีหมายความว่าไปป์นั้นเป็น PSL1 โดยไม่คำนึงถึงฉลาก |
| ผลกระทบแบบชาร์ปี (PSL2) | ค่า อุณหภูมิ และขนาดชิ้นงานเทียบกับข้อกำหนดโครงการของคุณ | ยืนยันความแข็งแกร่งที่อุณหภูมิการทำงาน — สำคัญอย่างยิ่งต่อสภาพแวดล้อมที่เย็น |
| รายงานมิติ | OD, WT, ความตรงต่อ API 5CT; สำหรับ HC: WT ความเยื้องศูนย์กลางและการตกไข่ | อัตราการยุบตัวของ HC จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อเป็นไปตามเกณฑ์ความคลาดเคลื่อนของมิติ HC เท่านั้น |
API 5CT P110 เป็นเกรดท่อและท่อที่มีความแข็งแรงสูง โดยมีกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 758 MPa (110,000 psi) และอัตราผลตอบแทนสูงสุด 965 MPa (140,000 psi) ผลิตขึ้นโดยการอบร้อนและอบคืนอุณหภูมิโดยเฉพาะ เป็นตัวเลือกมาตรฐานสำหรับบ่อหวานลึกที่มีแรงดันสูง โดยที่เกรดต่ำกว่าไม่สามารถต้านทานการยุบตัวหรือการระเบิดได้เพียงพอ P110 ไม่มีขีดจำกัดความแข็งตาม API และไม่เหมาะกับบริการที่มีรสเปรี้ยว H₂S
หมายเลข P110 ไม่เหมาะสำหรับการบริการที่มีกรดภายใต้ NACE MR0175 / ISO 15156 ความแข็งแรงที่ให้ผลผลิตสูงทำให้เกิดค่าความแข็งที่เกินขีดจำกัด NACE สำหรับท่อเหล็กคาร์บอน ทำให้ไวต่อการแตกร้าวจากความเค้นซัลไฟด์ (SSC) ในสภาพแวดล้อม H₂S สำหรับหลุมที่ต้องการทั้งความต้านทานแรงดันสูงและความเข้ากันได้กับ H₂S ควรระบุ T95 (เปรี้ยวปานกลาง) หรือ C110/Q125 (เปรี้ยวรุนแรง แรงดันสูง) แทน
T95 มีอัตราผลตอบแทนขั้นต่ำที่ต่ำกว่า (655 MPa / 95 ksi) โดยมีอัตราผลตอบแทนสูงสุดที่ควบคุมได้ และขีดจำกัดความแข็ง 25.4 HRC บังคับ ทำให้เข้ากันได้กับ NACE MR0175 สำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยวปานกลาง P110 ให้ผลผลิตขั้นต่ำที่สูงกว่า (758 MPa / 110 ksi) โดยไม่มีขีดจำกัดความแข็ง — ให้ประสิทธิภาพการยุบตัวและการระเบิดที่เหนือกว่าในบ่อหวานลึก แต่ถูกตัดสิทธิ์จากบริการ H₂S ตัวเลือกนี้ขับเคลื่อนด้วยการมี H₂S และการควบคุมแรงดันที่ต้องการ
P110 HC ผลิตขึ้นเพื่อให้มีความคลาดเคลื่อนของขนาดที่เข้มงวดมากขึ้น — โดยเฉพาะความเยื้องศูนย์กลางของความหนาของผนัง (≤ 10%) และรูปไข่ของท่อ (≤ 0.5%) — ซึ่งช่วยให้วิศวกรสามารถใช้ระดับการออกแบบการยุบตัวที่สูงกว่าสูตรมาตรฐาน API 5C3 ที่อนุญาตสำหรับขนาดท่อและน้ำหนักเดียวกัน P110 HC ได้รับการระบุไว้สำหรับบ่อน้ำลึกและ HPHT โดยที่ภาระการยุบตัวจะควบคุมการออกแบบท่อ การกำหนด HC ไม่ได้เป็นมาตรฐานสำหรับโรงงานต่างๆ — ตรวจสอบความคลาดเคลื่อนเฉพาะกับรุ่นการออกแบบเคสของคุณเสมอ
เคส P110 ใช้ได้กับการเชื่อมต่อ BTC, LTC, STC และพรีเมียม สำหรับการใช้งาน HPHT และหลุมลึก — กรณีการใช้งานหลักสำหรับ P110 — จำเป็นต้องมีการเชื่อมต่อซีลโลหะกับโลหะระดับพรีเมียม เธรด API มาตรฐานไม่สามารถรักษาความสมบูรณ์ของการกันก๊าซได้อย่างน่าเชื่อถือภายใต้ภาระการหมุนเวียนของแรงดัน แนวแกน และความร้อนในสภาพแวดล้อมเหล่านี้ BTC เป็นที่ยอมรับสำหรับแอปพลิเคชันที่มีความลึกปานกลางที่ไม่ใช่ HPHT P110
เคส P110 มีจำหน่ายในขนาด API 5CT มาตรฐานทุกขนาดตั้งแต่ 4½' (114.3 มม.) ถึง 20' (508 มม.) OD ขนาดที่พบบ่อยที่สุดสำหรับการผลิตและสายปลอกกลางคือ 5½', 7', 9⅝' และ 13⅜' ความหนาของผนังมีตั้งแต่ประมาณ 5.21 มม. ถึงมากกว่า 20 มม. ขึ้นอยู่กับขนาดและน้ำหนักที่ระบุต่อฟุต
ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อและท่อ API 5CT P110 ไปยัง PSL1 และ PSL2 ในรูปแบบมาตรฐานและแบบยุบสูง เราจัดหาโครงการ OCTG ทั่วแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ด้วยเอกสาร MTC ฉบับสมบูรณ์ การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม และการสนับสนุนทางเทคนิคเกี่ยวกับเกรดและการเลือกการเชื่อมต่อ
ใช้งานได้กับการเชื่อมต่อ BTC, LTC และพรีเมียม รวมถึงการเชื่อมต่อระดับพรีเมียมที่กันแก๊ส ZC-2 ซึ่งได้รับการจัดอันดับให้ผลิตได้เต็ม P110 และผ่านการรับรองภายใต้ API 5C5 ความหนาของผนังแบบกำหนดเอง แพ็คเกจความทนทานต่อ HC และข้อกำหนดเสริม (การสำรวจความแข็ง SR2 Charpy, SR13) มีให้บริการตามลำดับการสั่งซื้อ
แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813