การเข้าชม: 0 ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 13-03-2026 ที่มา: เว็บไซต์
T95 ครองตำแหน่งที่แม่นยำและเป็นที่ต้องการในบันไดเกรดปลอก API 5CT: ให้ความแข็งแกร่งของผลผลิตขั้นต่ำ 95,000 psi ซึ่งสูงกว่า L80 แต่ต่ำกว่า P110 ในขณะที่ยังคงคุณสมบัติการบริการเปรี้ยวที่ P110 ไม่สามารถให้ได้ เป็นเกรดที่เลือกได้เมื่อบ่อลึกเพียงพอจนความแข็งแรงของ L80 ไม่เพียงพอ แต่การมี H₂S จะทำให้ไม่สามารถใช้ P110 ได้ การได้รับสิทธิ์ T95 — การระบุเกรดย่อยที่ถูกต้อง การตรวจสอบการรับรองความแข็ง และการยืนยันเอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE — ต้องใช้ความขยันมากกว่าเกรดปลอกอื่นๆ ทั่วไป
ZC Steel Pipe ผลิตปลอก API 5CT T95 ในเกรดย่อยประเภท 1 และประเภท 2 พร้อมการทดสอบแรงกระแทก CVN เต็มรูปแบบ การรับรองความแข็ง และเอกสาร NACE MR0175 เราจัดหา OCTG ให้กับผู้ประกอบการน้ำมันและก๊าซที่ใช้บ่อบริการเปรี้ยวทั่วตะวันออกกลาง แอฟริกา และอเมริกาใต้ คู่มือนี้ครอบคลุมถึงข้อมูลจำเพาะของ T95, เกรดย่อยสองประเภท, ข้อกำหนดคุณสมบัติการบริการเปรี้ยว และวิธีการวางตำแหน่งอย่างถูกต้องเทียบกับ L80 และ P110 ในโปรแกรมปลอก
API 5CT T95 คืออะไร?
T95 ประเภท 1 กับประเภท 2
องค์ประกอบทางเคมี
คุณสมบัติทางกล
คุณสมบัติการบริการเปรี้ยว — NACE MR0175 / ISO 15156
T95 ในบันไดเกรดบริการเปรี้ยว
T95 กับ P110 — เมื่อ Sour Service ไร้ความแข็งแกร่ง
T95 กับ L80 — เมื่อใดควรก้าวขึ้นมา
ขนาดมาตรฐาน
ข้อกำหนดการตรวจสอบและ CVN
คำถามที่พบบ่อย
T95 ได้รับการพัฒนาเพื่อจัดการกับช่องว่างที่มีอยู่ในบ่อที่มีกรดเปรี้ยว: L80 (80 ksi) กลายเป็นไม่ประหยัดที่ระดับความลึก ซึ่งการพังทลาย การระเบิด และแรงตึงเกินกว่าที่ L80 สามารถรับมือได้ที่ความหนาของผนังที่ยอมรับได้ แต่ P110 ซึ่งเป็นขั้นตอนถัดไปที่ชัดเจนในด้านความแข็งแกร่ง ไม่สามารถนำมาใช้ได้เนื่องจากขาดคุณสมบัติในการให้บริการที่มีรสเปรี้ยว T95 ที่ 95 ksi ปิดช่องว่างนั้น โดยให้ตัวเลือกที่ผ่านการรับรองเปรี้ยว ซึ่งแข็งแกร่งกว่า L80 ถึง 18%
T95 เป็นเกรดพิเศษ ไม่มีในสต็อกเหมือน N80 หรือ L80 และโดยทั่วไปจะต้องมีปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำและระยะเวลารอในการผลิตนานกว่า ใช้เมื่อการออกแบบเคสต้องการอย่างแท้จริง ไม่ใช่เป็นการอัพเกรดเริ่มต้น
| องค์ประกอบ | T95 ประเภท 1 สูงสุด (%) | T95 ประเภท 2 สูงสุด (%) | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | 0.35 | 0.35 | ต่ำกว่า N80 — ปรับปรุงความต้านทาน SSC |
| แมงกานีส (Mn) | 1.20 | 1.20 | ขีดจำกัดที่เข้มงวดกว่าเทียบกับ N80 — ควบคุมความสามารถในการชุบแข็ง |
| โมลิบดีนัม (Mo) | 0.85 | 0.85 | รองรับอุณหภูมิอุณหภูมิสูงเพื่อการควบคุมความแข็ง |
| โครเมียม (Cr) | 1.50 | 1.50 | ปรับปรุงความสามารถในการชุบแข็งและความต้านทานการกัดกร่อน |
| นิกเกิล (พรรณี) | 0.99 | 0.99 | เพิ่มความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำ |
| ซิลิคอน (ศรี) | 0.45 | 0.45 | สาร Deoxidant — ควบคุมเพื่อความเหนียว |
| ฟอสฟอรัส (P) | 0.020 | 0.020 | แน่นกว่า N80 — วิกฤตอย่างยิ่งต่อการต้านทาน SSC |
| ซัลเฟอร์ (S) | 0.010 | 0.010 | เข้มงวดกว่า N80 — การรวม MnS เป็นไซต์เริ่มต้น SSC |
เมื่อเปรียบเทียบกับ N80 แล้ว T95 มีขีดจำกัดฟอสฟอรัสที่เข้มงวดกว่า (0.020 เทียบกับ 0.030) และกำมะถัน (0.010 เทียบกับ 0.030) อย่างมีนัยสำคัญ นี่เป็นการกระทำโดยเจตนา — ทั้งสององค์ประกอบเป็นอันตรายต่อการต่อต้าน SSC การรวมตัวของซัลไฟด์ (MnS) ทำหน้าที่เป็นจุดกักเก็บไฮโดรเจนและจุดเริ่มต้นการแตกร้าวในสภาพแวดล้อมที่มีรสเปรี้ยว เคมีที่สะอาดกว่าของ T95 สะท้อนถึงการใช้งานที่มีรสเปรี้ยว
| คุณสมบัติ | T95 ประเภท 1 | T95 ประเภท 2 | ยูนิต |
|---|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 655 | 655 | เมกะปาสคาล (95,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 758 | 758 | เมกะปาสคาล (110,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ | 724 | 724 | เมกะปาสคาล (105,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) |
| ความแข็งสูงสุด | 25.4 เหล็กแผ่นรีดร้อน / 255 HV10 | 23 เหล็กแผ่นรีดร้อน / 241 HV10 | เหล็กแผ่นรีดร้อน/HV |
| การรักษาความร้อน | คิว+ที | คิว+ที | — |
| การทดสอบแรงกระแทกของ CVN | ที่จำเป็น | ที่จำเป็น | ต่อตาราง API 5CT |
| กลุ่มเอพีไอ | 3 | 3 | — |
T95 เป็นหนึ่งในสี่เกรด API 5CT ที่ออกแบบมาอย่างชัดเจนสำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว อย่างไรก็ตาม การรับรอง API 5CT เพียงอย่างเดียวไม่ได้รับประกันการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE MR0175 / ISO 15156 ซึ่งกำหนดให้ผู้ซื้อต้องระบุการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE เป็นข้อกำหนดเพิ่มเติมในคำสั่งซื้อ และโรงงานต้องรับรองว่าความร้อนแต่ละรายการตรงตามเงื่อนไขของ NACE ที่บังคับใช้
ข้อกำหนด NACE MR0175 สำหรับเคส T95 ประกอบด้วย:
ความแข็งสูงสุด: 22 HRC (HV 237) ในการวัดความแข็งแต่ละรายการ — โปรดทราบว่าค่านี้ ต่ำ กว่าขีดจำกัด API 5CT ของ T95 Type 1 (25.4 HRC) และ Type 2 (23 HRC) ขีดจำกัดของ NACE คือข้อจำกัดที่ควบคุมสำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว
การรักษาความร้อน: Q+T — บังคับสำหรับทั้งสองประเภท
เคมี: S และ P ต่ำตามที่ระบุไว้ข้างต้น — สอดคล้องกับขีดจำกัดทางเคมี API 5CT ของ T95
เอกสารประกอบ: คำชี้แจงที่ได้รับการรับรองของการปฏิบัติตามข้อกำหนด NACE MR0175 / ISO 15156 จะต้องมาพร้อมกับ MTC
API 5CT กำหนดสี่เกรดที่มีไว้สำหรับการใช้งานบริการเปรี้ยวโดยเฉพาะ T95 อยู่ระหว่าง L80 ถึง C110 ในบันไดเสริมความแข็งแรง:
| เกรด | อัตราผลตอบแทนต่ำสุด (MPa / ksi) | อัตราผลตอบแทนสูงสุด (MPa / ksi) | ความแข็งสูงสุด (HRC) | NACE HRC Limit | CVN Required |
|---|---|---|---|---|---|
| L80 | 552/80 | 655/95 | 23 เหล็กแผ่นรีดร้อน | 22 เหล็กแผ่นรีดร้อน | เลขที่ |
| T95 ประเภท 1 | 655/95 | 758/110 | 25.4 เหล็กแผ่นรีดร้อน | 22 เหล็กแผ่นรีดร้อน | ใช่ |
| T95 แบบ 2 | 655/95 | 758/110 | 23 เหล็กแผ่นรีดร้อน | 22 เหล็กแผ่นรีดร้อน | ใช่ |
| C110 | 758/110 | 828/120 | 30 HRC (ประเภท 1) / 27 HRC (ประเภท 2) | ตามภาคผนวกของ NACE | ใช่ |
| Q125 | 862/125 | 1034/150 | ไม่มีการระบุขีดจำกัด | เปรี้ยวไม่มาตรฐาน | ใช่ |
ที่เกี่ยวข้อง: ปลอก API 5CT L80 — ข้อมูลจำเพาะบริการเปรี้ยว → | ปลอก API 5CT P110 — ข้อมูลจำเพาะความแข็งแรงสูง → | ปลอก API 5CT N80 — บริการอันแสนหวาน →
| คุณสมบัติ | T95 (แบบที่ 1 / แบบที่ 2) | P110 |
|---|---|---|
| อัตราผลตอบแทนขั้นต่ำ (MPa) | 655 | 758 |
| ผลผลิตสูงสุด (MPa) | 758 | 965 |
| ขีดจำกัดความแข็ง | 25.4 / 23 เหล็กแผ่นรีดร้อน | ไม่มี |
| บริการเปรี้ยวมีคุณสมบัติ | ใช่ — พร้อมอาหารเสริม NACE | เลขที่ |
| การทดสอบซีวีเอ็น | ที่จำเป็น | ไม่จำเป็น |
| สภาพแวดล้อม H₂S | เหมาะสม | ไม่เหมาะ |
| บ่อน้ำหวานลึก | ใช่ — แต่ P110 มีประสิทธิภาพมากกว่า | ที่ต้องการ |
| ความลึกทั่วไป | เปรี้ยว 2,500–5,000 ม | หวาน 3,000–6,000+ ม |
การตัดสินใจระหว่าง T95 และ P110 มักจะไม่ใช่เรื่องยาก — โดยขับเคลื่อนโดยปริมาณ H₂S ของหลุม หากได้รับการยืนยันว่า H₂S อยู่เหนือเกณฑ์ NACE (ความดันบางส่วน 0.0003 MPa) P110 จะถูกตัดออกทั้งหมด หากบ่อมีรสหวาน P110 จะให้ประสิทธิภาพการยุบตัวและการระเบิดที่ดีขึ้นต่อหน่วยน้ำหนัก ข้อผิดพลาดทางวิศวกรรมที่ควรหลีกเลี่ยงคือการระบุ P110 ในหลุมที่มีปริมาณ H₂S ที่ไม่แน่นอนหรือเล็กน้อย โดยถือว่ามีความเสี่ยงต่ำ การปฏิบัติตามข้อกำหนด NACE MR0175 นั้นเป็นข้อกำหนดไบนารี ไม่ใช่คำถามที่ยอมรับความเสี่ยง
L80 และ T95 ต่างก็เป็นเกรดบริการที่มีฤทธิ์เปรี้ยว คำถามก็คือว่าการออกแบบเคสนั้นต้องการความแข็งแกร่งของผลผลิตเพิ่มเติม 18% ที่ T95 มอบให้หรือไม่ คำตอบมาจากการคำนวณการออกแบบเคส ไม่ใช่จากหลักทั่วไป ปัจจัยกระตุ้นที่ใช้งานได้จริงสำหรับการก้าวจาก L80 ถึง T95 ได้แก่:
ข้อกำหนดการยุบตัว: ความหนาของผนัง L80 ที่จำเป็นในการต้านทานการยุบตัวนั้นหนักเกินไปสำหรับขนาดรูที่เจาะหรืองบประมาณน้ำหนัก
ข้อกำหนดการระเบิด: สถานการณ์การเตะทำให้เกิดแรงระเบิดเกินความสามารถของ L80 ที่ความหนาของผนังที่ยอมรับได้
ข้อกำหนดด้านแรงดึง: สายปลอกยาวในบ่อลึกสร้างแรงดึงที่เข้าใกล้กำลังรับแรงดึงของตัวท่อ L80 ที่ข้อต่อด้านบน
ความลึกของบ่อ: โดยทั่วไปแล้วสูงกว่า 3,500–4,000 เมตร ในสภาพแวดล้อมการบริการที่มีรสเปรี้ยว ซึ่งความคุ้มค่าด้านความแข็งแกร่งต่อน้ำหนักของ L80 ด้อยลง
T95 มีจำหน่ายในขนาดปลอกมาตรฐานเดียวกันกับ L80 — ตั้งแต่ 4½' ถึง 20' OD ขนาดที่สั่งซื้อบ่อยที่สุดสำหรับท่อกลางและท่อการผลิตในบ่อน้ำเปรี้ยวลึกคือ 5½', 7', 9⅝' และ 13⅜'
| OD (นิ้ว) | น้ำหนักทั่วไป (ปอนด์/ฟุต) | การใช้งานทั่วไปในบ่อน้ำเปรี้ยว |
|---|---|---|
| 5' | 11.5 – 18.0 | การผลิตปลอก/ซับ |
| 5½' | 14.0 – 26.8 | การผลิตปลอก |
| 7' | 17.0 – 38.0 | ปลอกกลาง / การผลิต |
| 7⅝' | 24.0 – 45.3 | ปลอกกลาง |
| 9⅝' | 32.3 – 61.1 | ปลอกกลาง |
| 13⅜' | 48.0 – 85.0 | พื้นผิว / ปลอกกลาง |
| 16' | 65.0 – 109.0 | ปลอกพื้นผิว |
| ทดสอบ/ตรวจสอบ | T95 Type 1 | T95 Type 2 | ความถี่ |
|---|---|---|---|
| การทดสอบแรงดึง | ที่จำเป็น | ที่จำเป็น | ต่อความร้อนและมาก |
| การทดสอบความแข็ง | จำเป็น — สูงสุด 25.4 HRC | จำเป็น — สูงสุด 23 HRC | ต่อท่อ |
| การทดสอบแรงกระแทกของ CVN | ที่จำเป็น | ที่จำเป็น | ต่อล็อต (3 ตัวอย่าง) |
| การทดสอบอุทกสถิต | ที่จำเป็น | ที่จำเป็น | ต่อท่อ |
| การทดสอบดริฟท์ | ที่จำเป็น | ที่จำเป็น | ต่อท่อ |
| ใกล้จะถึงกำหนด (UT/EM) | ส่วนเสริม — ระบุในการสั่งซื้อ | ส่วนเสริม — ระบุในการสั่งซื้อ | ต่อท่อหากระบุ |
| ใบรับรองการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE | จำเป็นสำหรับบริการเปรี้ยว | จำเป็นสำหรับบริการเปรี้ยว | ต่อความร้อน |
| เอ็มทีซี (EN 10204 3.1) | มาตรฐาน | มาตรฐาน | ต่อความร้อน |
| การตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม | ขอแนะนำอย่างยิ่ง | ขอแนะนำอย่างยิ่ง | ต่อการสั่งซื้อ |
API 5CT T95 เป็นเกรดปลอกท่อ OCTG ที่ผ่านการรับรองด้านเปรี้ยว โดยมีกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 655 MPa (95,000 psi) เป็นหนึ่งในสี่เกรด API 5CT ที่ออกแบบมาสำหรับหลุมที่มีH₂S ซึ่งผลิตในสองประเภท: ประเภท 1 (สูงสุด 25.4 HRC) และประเภท 2 (สูงสุด 23 HRC) T95 เติมช่องว่างในบันไดเกรดบริการเปรี้ยวระหว่าง L80 (80 ksi) และ C110 (110 ksi) ใช้ในบ่อน้ำเปรี้ยวลึกที่ความแข็งแกร่งของ L80 ไม่เพียงพอ แต่การขาดคุณสมบัติการบริการเปรี้ยวของ P110 เป็นอุปสรรค
ทั้งสองประเภทมีข้อกำหนดด้านความแข็งแรงของผลผลิตเท่ากัน (655–758 MPa) และต้องมีการอบชุบด้วยความร้อน ความแตกต่างคือความแข็งสูงสุด: ประเภท 1 ทนได้สูงสุด 25.4 HRC และประเภท 2 ทนได้สูงสุด 23 HRC เพดานความแข็งที่แน่นยิ่งขึ้นของ Type 2 ให้ส่วนต่างที่น้อยกว่าถึงขีดจำกัด NACE MR0175 ที่ 22 HRC ซึ่งให้การรับประกันที่ดีกว่าในการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE ในสภาพแวดล้อมที่มีรสเปรี้ยวที่รุนแรง ประเภทที่ 2 ต้องการการควบคุมการอบชุบด้วยความร้อนที่แม่นยำยิ่งขึ้น และมีราคาพรีเมียมที่ถูกกว่าประเภทที่ 1 เล็กน้อย
ใช่ — T95 ได้รับการออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว อย่างไรก็ตาม การรับรอง API 5CT เพียงอย่างเดียวไม่เพียงพอสำหรับการปฏิบัติตามข้อกำหนด NACE MR0175 ผู้ซื้อจะต้องระบุการปฏิบัติตาม NACE เป็นข้อกำหนดในการซื้อเพิ่มเติม และที่สำคัญ ขีดจำกัดความแข็ง API 5CT ของ T95 Type 1 ที่ 25.4 HRC เกินขีดจำกัด NACE ที่ 22 HRC ซึ่งหมายความว่าแต่ละท่อที่ผ่านการทดสอบ API 5CT อาจยังคงไม่ผ่านข้อกำหนด NACE ระบุการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ NACE อย่างชัดเจนเสมอ และตรวจสอบข้อมูลความแข็งบน MTC ไม่ใช่แค่การกำหนดเกรดเท่านั้น
T95 เป็นเกรดบริการเปรี้ยวที่มีการควบคุมความแข็งสูงสุดและมีคุณสมบัติ NACE MR0175 P110 เป็นเกรดการให้บริการหวานที่มีความแข็งแรงสูงโดยไม่มีขีดจำกัดความแข็งและไม่มีคุณสมบัติการให้บริการเปรี้ยว อัตราผลตอบแทนขั้นต่ำของ T95 (655 MPa) ต่ำกว่า P110 (758 MPa) แต่สามารถใช้ T95 ในหลุมที่มีH₂S ในขณะที่ P110 ไม่สามารถทำได้ สำหรับหลุมที่มี H₂S ที่ยืนยันแล้ว สูงกว่าเกณฑ์ NACE จะต้องระบุ T95 P110 ถูกตัดออกโดยไม่คำนึงถึงข้อได้เปรียบด้านความแข็งแกร่ง
T95 และ L80 มีทั้งเกรดบริการเปรี้ยวแต่มีระดับความแรงต่างกัน L80 ให้ผลผลิตขั้นต่ำ 552 MPa (80 ksi) และ T95 มี 655 MPa (95 ksi) — แข็งแกร่งกว่าประมาณ 18% T95 จะใช้เมื่อความแข็งแรงของ L80 ไม่เพียงพอต่อการพังทลาย การระเบิด หรือแรงดึงของบ่อ โดยทั่วไปแล้วจะอยู่ในบ่อลึกที่ลึกเกิน 3,500–4,000 เมตร T95 ยังต้องมีการทดสอบแรงกระแทก CVN (ซึ่ง L80 ไม่มี) และเป็นเกรดที่ต้องสั่งผลิตที่ไม่มีในสต๊อกซึ่งมีระยะเวลารอคอยสินค้านานกว่า L80
API 5CT กำหนดการทดสอบแรงกระแทกของ Charpy V-Notch (CVN) สำหรับ T95 ซึ่งเป็นหนึ่งในข้อกำหนดที่แตกต่างจาก N80 และ P110 ค่า CVN ขั้นต่ำระบุไว้ในตาราง API 5CT ตามฟังก์ชันของท่อ OD และความหนาของผนัง โดยมีค่าต่ำสุดแยกต่างหากสำหรับชิ้นงานทดสอบแต่ละรายการและค่าเฉลี่ยเท่ากับ 3 การทดสอบจะดำเนินการที่อุณหภูมิ 0°C เว้นแต่ผู้ซื้อจะระบุอุณหภูมิที่ต่ำกว่า ข้อกำหนด CVN สะท้อนให้เห็นถึงการใช้งานด้านเปรี้ยวที่สำคัญของ T95 ซึ่งความแข็งแกร่งเป็นสิ่งจำเป็นในการต้านทานการแตกหักแบบเปราะในสภาพแวดล้อมที่มีประจุไฮโดรเจน
ZC Steel Pipe ผลิตปลอก API 5CT T95 ในประเภท 1 และประเภท 2 พร้อมการทดสอบแรงกระแทก CVN เต็มรูปแบบ การรับรองความแข็งต่อท่อ เอกสารการปฏิบัติตามข้อกำหนด NACE MR0175 และ EN 10204 3.1 หรือ 3.2 MTC มีการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม (SGS, Bureau Veritas, TÜV) และ NDE เพิ่มเติม เรามีสิทธิบัตรอิสระในด้านเทคโนโลยีการเชื่อมต่อระดับพรีเมียมสำหรับท่อ T95 สำหรับบ่อก๊าซและการใช้งานบริการที่สำคัญ
T95 เป็นเกรดที่สั่งผลิต โดยทั่วไประยะเวลารอคอยสินค้าคือ 10–16 สัปดาห์ ติดต่อเราตั้งแต่เนิ่นๆ ในกระบวนการออกแบบเคสของคุณเพื่อสอบถามความพร้อมของโรงงาน ราคา และการสนับสนุนทางเทคนิค
แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813