Mga Pagtingin: 0 May-akda: Site Editor Oras ng Pag-publish: 2026-03-12 Pinagmulan: Site
Ang API 5L X80 — itinalagang L555 sa ilalim ng ISO 3183 — ay ang pinakamataas na pangunahing grado sa API 5L grade ladder, na nasa itaas ng X70 at mas mababa sa mga ultra-high-strength na pang-eksperimentong grado na X90, X100, at X120. Sa pinakamababang lakas ng yield na 555 MPa (80,500 psi) , ang X80 ay nagbibigay-daan sa karagdagang pagbabawas ng kapal ng pader kumpara sa X70 — isang kalamangan na nagiging matipid sa ekonomiya sa napakalaking diameter, napakahaba, napakataas na presyon ng mga pipeline ng paghahatid ng gas kung saan ang bawat milimetro ng kapal ng pader ay kumakatawan sa libu-libong toneladang bakal sa buong haba ng ruta.
Ang X80 ay hindi isang unibersal na pag-upgrade mula sa X70. Isa itong gradong espesyalista na may mas makitid na window ng aplikasyon, mas mahigpit na mga kontrol sa pagmamanupaktura, at walang maasim na variant ng serbisyo. Ang ZC Steel Pipe ay nagsu-supply ng API 5L X80 line pipe sa LSAW at seamless na anyo sa PSL2, na may ganap na MTR traceability at third-party na inspeksyon. Sinasaklaw ng gabay na ito ang mga detalye, pamantayan sa pagpili, mga kinakailangan sa welding, at ang pangunahing tanong na itinatanong ng mga procurement engineer: kailan ba talaga nagkakaroon ng kahulugan ang X80 sa X70?
Ano ang API 5L X80?
Mga Kundisyon sa Paghahatid: X80M vs X80Q
Mga Katangian ng Kemikal at Mekanikal
Mga Uri ng Paggawa at Saklaw ng Sukat
Welding at Field Fabrication
X80 vs X70 — Kailan Mag-a-upgrade
Mga Limitasyon at Kailan Hindi Gagamitin ang X80
Mga Application at Mga Halimbawa ng Proyekto
FAQ
Ang API 5L X80 ay isang high-strength low-alloy (HSLA) line pipe grade na tinukoy sa API Specification 5L / ISO 3183, na may sumusunod na pangunahing pagkakakilanlan:
Ang X80 ay ginawa ng eksklusibo bilang isang PSL2 grade . Ito ay isang mahirap na panuntunan sa API 5L, hindi isang kagustuhan sa merkado — ang pamantayan ay hindi tumutukoy sa kimika ng PSL1 o mekanikal na mga kinakailangan para sa mga marka sa itaas ng X70. Ang bawat order ng X80 ay awtomatikong isang order ng PSL2, kasama ang lahat ng kinakailangang pagsubok, kakayahang masubaybayan, at dokumentasyong kasama.
Ang metalurhiya ng X80 ay binuo sa parehong microalloyed carbon-manganese platform bilang X70, ngunit itinulak pa. Ang Niobium (Nb), vanadium (V), titanium (Ti), at sa ilang komposisyon ng mill ay ginagamit ang molybdenum (Mo) at nickel (Ni) upang makamit ang mas mataas na lakas sa pamamagitan ng grain refinement at precipitation hardening sa loob ng TMCP o Q&T processing route. Ang resulta ay isang fine-grained bainitic o acicular ferrite microstructure na may mahigpit na kinokontrol na carbon equivalent — mahalaga para sa pagpapanatili ng weldability sa antas ng lakas na ito.
Tingnan din ang: Ano ang Pagkakaiba sa pagitan ng Pipe at Line Pipe? →
Tulad ng X70, available ang X80 sa dalawang pangunahing kondisyon ng paghahatid. Sinasabi sa iyo ng suffix kung paano pinainit ang pipe pagkatapos gumulong — at mahalaga ito para sa parehong kwalipikasyon ng weld procedure at pangmatagalang mekanikal na katatagan.
| Element | X80M Seamless (max %) | X80M Welded (max %) | X80Q Seamless (max %) | X80Q Welded (max %) |
|---|---|---|---|---|
| Carbon (C) | 0.10 | 0.10 | 0.18 | 0.18 |
| Manganese (Mn) | 1.85 | 1.85 | 1.85 | 1.85 |
| Posporus (P) | 0.020 | 0.020 | 0.020 | 0.020 |
| Sulfur (S) | 0.010 | 0.010 | 0.010 | 0.010 |
| Silicon (Si) | 0.45 | 0.45 | 0.45 | 0.45 |
| Nb + V + Ti (kabuuang microalloy) | 0.15 | 0.15 | 0.15 | 0.15 |
| Mo (kung saan ginamit) | 0.50 max | 0.50 max | 0.50 max | 0.50 max |
| Ni (kung saan ginamit) | 1.00 max | 1.00 max | 1.00 max | 1.00 max |
| CE IIW (max) | Sa pamamagitan ng kasunduan — karaniwang ≤ 0.46 | Sa pamamagitan ng kasunduan — karaniwang ≤ 0.46 | ||
| Pcm (max) | Sa pamamagitan ng kasunduan — karaniwang ≤ 0.22 | Sa pamamagitan ng kasunduan — karaniwang ≤ 0.25 | ||
Tandaan: Para sa X80Q seamless pipe na may kapal ng pader > 20 mm, ang mga limitasyon ng CE IIW ay napapailalim sa mandatoryong kasunduan sa bawat API 5L Table 5 footnote. Palaging kumpirmahin ang mga limitasyon ng CE sa mill sa paglalagay ng order.
| Property | X80M PSL2 | X80Q PSL2 | Notes |
|---|---|---|---|
| Min yield strength (SMYS) | 555 MPa / 80,500 psi | 555 MPa / 80,500 psi | Parehong palapag parehong kondisyon |
| Pinakamataas na lakas ng ani | 705 MPa / 102,200 psi | 705 MPa / 102,200 psi | PSL2 kisame |
| Min tensile strength (SMTS) | 625 MPa / 90,600 psi | 625 MPa / 90,600 psi | — |
| Pinakamataas na lakas ng makunat | 825 MPa / 119,700 psi | 825 MPa / 119,700 psi | PSL2 kisame |
| Yield/tensile ratio (max) | 0.93 | 0.93 | Mandatoryong limitasyon ng PSL2 |
| Pagsubok sa epekto ng CVN | Sapilitan | Sapilitan | Katawan, weld seam, at HAZ |
| DWTT (OD ≥ 508 mm) | ≥ 85% shear area sa −15°C | ≥ 85% shear area sa −15°C | Kinakailangan para sa lahat ng malaking-OD na tubo |
| Katigasan (max) | Hindi tinukoy (hindi maasim) | Hindi tinukoy (hindi maasim) | Walang maasim na marka ng serbisyo para sa X80 |
| Maasim na opsyon sa serbisyo | Hindi available | Hindi available | Ang X70QS/MS ay maximum para sa maasim na serbisyo |
Ang X80 ay halos eksklusibong ginawa bilang LSAW (large-diameter) o seamless (mas maliit na bore, high-pressure) . Ang ERW at SSAW ay teknikal na posible ngunit bihirang tinukoy para sa X80 — ang mataas na lakas ng grado at TMCP chemistry ay ginagawang mas hinihingi ang pare-parehong kwalipikasyon ng weld seam, at karamihan sa mga detalye ng proyekto para sa mga pipeline na may kakayahang X80 ay tahasang nangangailangan ng LSAW.
| Proseso ng | OD Range | Wall Thickness | Karaniwang Kondisyon ng Paghahatid | Pinakamahusay Para sa |
|---|---|---|---|---|
| Seamless (SMLS) | ½' – 24' (hanggang 610 mm) | Hanggang ~65 mm | X80Q | Mataas na presyon ng maliit na bore, station piping, bends |
| LSAW / DSAW | 18' – 60' (457–1524 mm) | 8–40 mm | X80M | Malaking diameter na pangunahing linya ng paghahatid ng gas |
| ERW | 4' – 24' (hanggang 610 mm) | Hanggang ~19 mm | X80M | Bihirang tinukoy — partikular sa proyekto lamang |
| OD (pulgada) | OD (mm) | Karaniwang Saklaw ng WT (mm) | Mga Tala |
|---|---|---|---|
| 18' – 24' | 457.2 – 609.6 | 8.0 – 19.1 | Transitional — walang putol na magagamit din |
| 26' – 36' | 660.4 – 914.4 | 9.5 – 25.4 | Core LSAW range para sa X80 mainline |
| 38' – 48' | 965.2 – 1219.2 | 11.1 – 32.0 | Mainline na may mataas na presyon, napakahabang ruta |
| 50' – 60' | 1270 – 1524 | 14.3 – 40.0 | Mga superhighway ng gas na may malalaking diameter |
Kaugnay na pagbabasa: LSAW vs Seamless para sa Large-Diameter High-Yield Projects → | LSAW JCOE vs Spiral Pipe para sa Subsea Risers →
Ang welding X80 sa field ay higit na hinihingi kaysa sa X70. Ang kumbinasyon ng mataas na SMYS, low carbon TMCP chemistry, at mahigpit na mga limitasyon sa CE ay lumilikha ng isang makitid na welding window na nagpaparusa sa hindi magandang kontrol sa pamamaraan nang mas malupit kaysa sa mas mababang mga marka.
| Parameter | na Kinakailangan / Patnubay |
|---|---|
| Pamantayan sa pamamahala | API 1104 (field girth welds); ASME IX (pasilidad/station piping) |
| Painitin ang temperatura | 75–150°C tipikal; tumaas sa 100–175°C para sa WT > 20 mm o ambient temperature < 5°C |
| Kontrol ng hydrogen | Diffusible H₂ ≤ 4 ml/100g weld metal — mas mahigpit sa X70. Maghurno ng mga electrodes sa 300–350°C para sa pinakamababang 1 oras bago gamitin. |
| Saklaw ng pag-input ng init | 1.0 – 3.0 kJ/mm. Mas mahigpit na limitasyon sa itaas kaysa sa X70 — ang labis na pagpasok ng init ay mas nakakapinsala sa katigasan ng TMCP HAZ sa antas ng lakas na ito. |
| Temperatura ng interpass (max) | 230°C. Mas mababa sa 250°C na limitasyon ng X70 — kritikal para sa mga marka ng TMCP upang maiwasan ang microstructural degradation. |
| Kagustuhan sa proseso ng welding | Ang awtomatiko o semi-awtomatikong (GMAW, FCAW-G, SAW) ay lubos na ginustong para sa pagkakapare-pareho ng pag-input ng init. Katanggap-tanggap ang SMAW ngunit nangangailangan ng mas mahigpit na kwalipikasyon ng welder. |
| Mga kinakailangan sa pagsubok ng WPQ | Ang mga pagsubok sa epekto ng CVN ay ipinag-uutos sa weld metal at HAZ bilang bahagi ng WPQ. Inirerekomenda ang hardness traverse sa weld cross-section para sa lahat ng X80 WPQ. |
| PWHT | Hindi kinakailangan para sa karaniwang TMCP X80M. Suriin para sa WT > 32 mm o mga marka ng Q&T. Ang PWHT ng TMCP pipe ay nanganganib na ma-over-tempering ang microstructure — kumunsulta sa mill bago mag-apply. |
Karagdagang pagbabasa: X70 Line Pipe: HAZ Softening at Girth Weld Troubleshooting → | Pipe Ovality at Hi-Lo Tolerances sa Malaking Diameter Girth Welds →
Ang desisyon sa pagitan ng X70 at X80 ay halos palaging kapal ng pader at kabuuang pagkalkula ng gastos sa proyekto. Ang mas mataas na SMYS ng X80 ay nagbibigay-daan sa mas manipis na pader para sa parehong operating pressure — ngunit ang premium sa materyal na gastos, kwalipikasyon sa WPS, at pagiging kumplikado ng supply chain ay nagbabayad lamang sa itaas ng ilang mga limitasyon ng proyekto.
| Factor | X70 PSL2 | X80 PSL2 |
|---|---|---|
| Min lakas ng ani | 485 MPa | 555 MPa (+14.4%) |
| Pagtitipid sa kapal ng pader kumpara sa X65 | ~7–8% | ~17–18% vs X65; ~10–12% vs X70 |
| pagkakaroon ng PSL1 | Oo | Hindi — PSL2 lang |
| Maasim na grado ng serbisyo | X70QS / X70MS (Annex H) | Hindi available |
| Ang pagiging kumplikado ng welding | Katamtaman — well-established WPS library | Mas mataas — mas mahigpit na kontrol ng H₂, mas makitid na input ng init |
| availability ng mill | Malawak — karamihan sa API 5L mill | Mas makitid — mas kaunting mill na kwalipikado para sa X80 |
| Lead time premium | Pamantayan | Karaniwang mas mahaba ang 4-8 na linggo |
| Panganib sa pagkasira ng hydrogen | Katamtaman — mapapamahalaan sa mga marka ng Annex H | Mas mataas — may kaugnayan para sa H₂ blend na serbisyo |
| Pinakamainam na profile ng proyekto | OD 24'–48', MAOP 8–12 MPa, onshore o offshore | OD ≥ 36', MAOP ≥ 12 MPa, hindi maasim, mahabang ruta |
Tingnan din ang: X70 vs X80 Line Pipe: Ang HSLA Sweet Spot → | X70 vs X65: Weldability at Mga Realidad ng Gastos →
Ang performance envelope ng X80 ay may matitigas na hangganan na madalas na minamaliit sa unang yugto ng proyekto. Ang pagtukoy sa X80 sa labas ng mga hangganang ito ay lumilikha ng malalaking problema sa engineering at pagkuha sa ibaba ng agos.
Mga karagdagang limitasyon upang kumpirmahin bago tukuyin ang X80:
Serbisyo ng hydrogen: Ang X80 ay may mas mataas na susceptibility sa hydrogen embrittlement kaysa sa X70 dahil sa mas mataas na lakas nito. Para sa mga pipeline ng hydrogen blend (>10% H₂ ayon sa volume), nangangailangan ang X80 ng karagdagang pagtatasa ng fracture mechanics at maaaring mangailangan ng mga karagdagang detalye ng proyekto. Tingnan: Steel Pipe para sa Hydrogen Pipelines: Grades & Welding Guide →
Strain-based na disenyo: Ang 0.93 maximum Y/T ratio ay nalalapat sa parehong X70 at X80, ngunit ang mas mataas na absolute yield ng X80 ay nangangahulugan na ang plastic strain reserve ay proporsyonal na mas mababa. Para sa mga pipeline na tumatawid sa mga seismic zone, permafrost, o mga lugar ng paggalaw ng lupa, kumpirmahin ang strain capacity gamit ang fracture mechanics analysis.
Offshore deepwater reeled pipe: Ang X80 ay bihirang tinukoy para sa reeled pipeline installation dahil sa mga alalahanin tungkol sa cyclic plastic strain sa panahon ng reeling/unreeling — karamihan sa mga offshore X80 application ay gumagamit ng matibay na S-lay o J-lay. Kumpirmahin sa iyong kontratista sa pag-install bago tukuyin.
Mga bends at fitting: Ang mga induction bends at fitting sa X80 ay nangangailangan ng mga partikular na pamamaraan ng pagbubuo at init. Ang mga karaniwang X70 bend procedure ay hindi maaaring direktang ilapat.
Kaugnay: Higit pa sa PSL2: Annex H Metallurgy para sa Sour Gas → | Bakit Nahihigitan ng X65QS at X70QS ang Mga Karaniwang Marka sa Mga Aplikasyon na Kritikal sa Pagkapagod →
Tinukoy ang X80 kung saan ang economics ng proyekto, hindi ang engineering conservatism, ang nagtutulak sa pagpili ng grado. Ito ay isang komersyal na tool sa pag-optimize para sa napakalaking proyekto — hindi isang pag-upgrade sa kaligtasan.
| Karaniwang Aplikasyon | OD × WT | Grade | Bakit X80? |
|---|---|---|---|
| Ultra-high-pressure na paghahatid ng gas | 42'–56' × 16–28 mm | X80M PSL2 | Wall savings sa napakahaba, malalaking diameter na ruta na may MAOP ≥ 12 MPa |
| Cross-border na mga pipeline ng pag-export ng gas | 36'–48' × 14–22 mm | X80M PSL2 | Pagbabawas ng bakal na tonelada sa mahigit 500+ km na ruta — mapagpasyang kalamangan sa gastos |
| Malayo sa pampang hindi maasim na malalim na tubig | 8'–16' × 20–40 mm | X80Q PSL2 + Annex J | Mataas na panlabas na presyon na sinamahan ng mataas na panloob na presyon; walang H₂S |
| Station at compressor piping | 6'–16' × 12–32 mm | X80Q PSL2 (walang tahi) | High pressure rating sa compact pipe cross-section; hindi maasim na serbisyo lamang |
| Mga pipeline ng LNG feed (hindi maasim) | 24'–36' × 14–25 mm | X80M PSL2 | Mataas na operating pressure, cryogenic toughness na kinakailangan sa pamamagitan ng karagdagang CVN spec |
Para sa pagpili ng coating sa mga proyektong X80: 3LPE vs FBE vs 3LPP: Paano Pumili ng Tamang Pipe Coating → | 3LPE Coating Standard DIN 30670 →
Para sa offshore welded pipe: Offshore vs Onshore Welded Pipe: Bakit LSAW ang Standard para sa Marine Environment →
Ang API 5L X80 (ISO 3183 L555) ay ang pinakamataas na pangunahing grado sa pamantayan ng API 5L, na may pinakamababang lakas ng yield na 555 MPa (80,500 psi). Eksklusibo itong ginawa sa PSL2 sa LSAW o seamless na anyo, at ginagamit para sa malalaking diameter, ultra-high-pressure na mga pipeline ng gas at oil transmission kung saan ang pagbabawas ng kapal ng pader ang pangunahing driver ng disenyo.
Hindi. Available lang ang API 5L X80 sa PSL2. Ang pamantayan ay hindi tumutukoy sa mga kinakailangan ng PSL1 para sa mga marka sa itaas ng X70. Ang bawat order sa pagbili ng X80 ay awtomatikong isang order ng PSL2, na may mandatoryong pagsusuri sa CVN, pagsubok sa DWTT para sa malaking OD, ganap na kakayahang masubaybayan, at mas mahigpit na mga pagpapaubaya sa dimensional.
Ang X80M ay ginawa ng thermomechanical controlled processing (TMCP) — kinokontrol na rolling nang walang post-rolling heat treatment. Mayroon itong napakababang carbon (≤ 0.10%) at ang nangingibabaw na pagpipilian para sa malaking diameter na LSAW pipe. Ang X80Q ay pinapatay at pinainit pagkatapos gumulong, kinukunsinti ang mas mataas na carbon (≤ 0.18%), at ginagamit para sa mas makapal na pader o seamless na mga application kung saan ang TMCP rolling window ay hindi makakamit ang kinakailangang kumbinasyon ng lakas at tibay.
Nabibigyang-katwiran ang X80 kapag ang pipeline ay malaking diameter (≥ 36'), gumagana sa mataas na presyon (MAOP ≥ 12 MPa), sumusunod sa isang mahabang ruta (≥ 500 km), at ang serbisyo ay hindi maasim. Ang humigit-kumulang 10–12% na kapal ng pader ay nakakatipid ng higit sa X70 sa mga rutang ito ng proyektong ito ay nagiging libu-libo ng mga kaliskis. o hydrogen blend application, ang X70 ay ang mas mahusay na pagpipilian.
Hindi. Walang maasim na pagtatalaga ng serbisyo para sa API 5L X80. Ang 555 MPa na pinakamababang lakas ng yield ng grade ay ginagawa itong likas na madaling kapitan sa sulphide stress cracking (SSC) sa basang H₂S na kapaligiran. Para sa maasim na serbisyo, ang pinakamataas na praktikal na grado ay X70QS o X70MS (PSL2, Annex H). Ang pagtukoy sa X80 sa isang pipeline na nagdadala ng basang H₂S ay isang error sa engineering na hindi malulutas ng mga coatings o inhibitor.
Ang X80 girth welds ay pinamamahalaan ng API 1104 at nangangailangan ng isang ganap na kwalipikadong WPS na partikular sa X80 — ang mga pamamaraan na kwalipikado sa X70 ay hindi maaaring direktang ilipat. Kasama sa mga kinakailangan ang preheat na 75–150°C, diffusible hydrogen ≤ 4 ml/100g, heat input na 1.0–3.0 kJ/mm, at maximum na interpass na temperatura na 230°C. Ang lahat ng pagsusuri sa WPQ ay dapat may kasamang mga pagsusuri sa epekto ng CVN sa weld metal at HAZ. Ang awtomatikong hinang ay mas gusto para sa pagkakapare-pareho ng pag-input ng init.
Ang ZC Steel Pipe ay gumagawa at nag-e-export ng API 5L X80 line pipe sa LSAW at seamless na anyo sa PSL2, sa X80M at X80Q na mga kondisyon sa paghahatid. Nagbibigay kami ng malalaking diameter na pangunahing mga proyekto sa buong Africa, Middle East, at South America na may ganap na kakayahang masubaybayan ng MTR at suporta sa inspeksyon ng third-party.
Available na may FBE, 3LPE, o 3LPP anti-corrosion coating sa ISO 21809 / DIN 30670. Custom na OD, kapal ng pader, at haba batay sa order-to-make.
mandy. w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813