การเข้าชม: 0 ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 12-03-2026 ที่มา: เว็บไซต์
API 5L X80 — กำหนด L555 ภายใต้ ISO 3183 — เป็นเกรดกระแสหลักที่สูงที่สุดในเกรด API 5L ซึ่งอยู่เหนือ X70 และต่ำกว่าเกรดทดลองที่มีความแข็งแรงสูงเป็นพิเศษ X90, X100 และ X120 ด้วยกำลังครากขั้นต่ำที่ 555 MPa (80,500 psi) X80 ช่วยลดความหนาของผนังได้อีกเมื่อเทียบกับ X70 ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบที่มีความสำคัญทางเศรษฐกิจในท่อส่งก๊าซแรงดันสูงมากที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ ยาวมาก โดยที่ความหนาของผนังทุกมิลลิเมตรแสดงถึงเหล็กหลายพันตันตลอดความยาวเส้นทาง
X80 ไม่ใช่การอัพเกรดสากลจาก X70 เป็นเกรดเฉพาะทางที่มีช่วงการใช้งานที่แคบกว่า มีการควบคุมการผลิตที่เข้มงวดมากขึ้น และไม่มีตัวเลือกบริการเปรี้ยว ZC Steel Pipe จัดหาท่อเส้น API 5L X80 ใน LSAW และรูปแบบไร้รอยต่อให้กับ PSL2 พร้อมความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ MTR เต็มรูปแบบและการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม คู่มือนี้ครอบคลุมถึงข้อกำหนด เกณฑ์การคัดเลือก ข้อกำหนดในการเชื่อม และคำถามสำคัญที่วิศวกรฝ่ายจัดซื้อถาม: เมื่อใดที่ X80 สมเหตุสมผลมากกว่า X70
API 5L X80 คืออะไร?
เงื่อนไขการจัดส่ง: X80M กับ X80Q
คุณสมบัติทางเคมีและทางกล
ประเภทการผลิตและช่วงขนาด
การเชื่อมและการผลิตภาคสนาม
X80 กับ X70 — เมื่อใดควรอัปเกรด
ข้อจำกัดและเมื่อใดที่จะไม่ใช้ X80
การใช้งานและตัวอย่างโครงการ
คำถามที่พบบ่อย
API 5L X80 เป็นเกรดท่อเกรดโลหะผสมต่ำ (HSLA) ความแข็งแรงสูงที่กำหนดในข้อกำหนด API 5L / ISO 3183 โดยมีเอกลักษณ์หลักดังต่อไปนี้:
X80 ผลิตขึ้นเฉพาะ เกรด PSL2 เท่านั้น นี่เป็นกฎเกณฑ์ที่ยากใน API 5L ไม่ใช่ความต้องการของตลาด — มาตรฐานไม่ได้กำหนดข้อกำหนดทางเคมีหรือทางกลของ PSL1 สำหรับเกรดที่สูงกว่า X70 คำสั่งซื้อ X80 ทุกคำสั่งซื้อจะเป็นคำสั่งซื้อ PSL2 โดยอัตโนมัติ โดยมีการทดสอบที่จำเป็น ความสามารถในการตรวจสอบย้อนกลับ และเอกสารที่เกี่ยวข้องทั้งหมด
โลหะวิทยาของ X80 สร้างขึ้นบนแพลตฟอร์มคาร์บอน-แมงกานีสอัลลอยด์ขนาดเล็กแบบเดียวกับ X70 แต่ถูกผลักดันให้ไกลยิ่งขึ้น ไนโอเบียม (Nb), วาเนเดียม (V), ไทเทเนียม (Ti) และในองค์ประกอบของโรงงานบางแห่ง โมลิบดีนัม (Mo) และนิกเกิล (Ni) ถูกนำมาใช้เพื่อให้ได้ความแข็งแรงสูงขึ้นโดยผ่านการปรับแต่งเกรนและการแข็งตัวด้วยการตกตะกอนภายในเส้นทางการประมวลผล TMCP หรือ Q&T ผลลัพธ์ที่ได้คือโครงสร้างจุลภาคเฟอร์ไรต์แบบไบนิติกหรือแบบแอคคิวลาร์แบบละเอียดซึ่งมีการควบคุมเทียบเท่าคาร์บอนอย่างเข้มงวด ซึ่งจำเป็นสำหรับการรักษาความสามารถในการเชื่อมที่ระดับความแข็งแรงนี้
ดูเพิ่มเติมที่: ความแตกต่างระหว่างท่อและท่อเส้นคืออะไร? →
เช่นเดียวกับ X70 X80 มีจำหน่ายในสองเงื่อนไขการจัดส่งหลัก ส่วนต่อท้ายจะบอกคุณว่าท่อได้รับการบำบัดความร้อนหลังจากการรีดอย่างไร และมีความสำคัญต่อคุณสมบัติของขั้นตอนการเชื่อมและความเสถียรทางกลในระยะยาว
| องค์ประกอบ | X80M ไร้รอยต่อ (สูงสุด %) | X80M รอยเชื่อม (สูงสุด %) | X80Q ไร้รอยต่อ (สูงสุด %) | X80Q รอยเชื่อม (สูงสุด %) |
|---|---|---|---|---|
| คาร์บอน (ซี) | 0.10 | 0.10 | 0.18 | 0.18 |
| แมงกานีส (Mn) | 1.85 | 1.85 | 1.85 | 1.85 |
| ฟอสฟอรัส (P) | 0.020 | 0.020 | 0.020 | 0.020 |
| ซัลเฟอร์ (S) | 0.010 | 0.010 | 0.010 | 0.010 |
| ซิลิคอน (ศรี) | 0.45 | 0.45 | 0.45 | 0.45 |
| Nb + V + Ti (ไมโครอัลลอยด์ทั้งหมด) | 0.15 | 0.15 | 0.15 | 0.15 |
| โม (ที่ใช้) | สูงสุด 0.50 | สูงสุด 0.50 | สูงสุด 0.50 | สูงสุด 0.50 |
| พรรณี (ที่ใช้) | สูงสุด 1.00 น | สูงสุด 1.00 น | สูงสุด 1.00 น | สูงสุด 1.00 น |
| CE IIW (สูงสุด) | ตามข้อตกลง — โดยทั่วไปคือ ≤ 0.46 | ตามข้อตกลง — โดยทั่วไปคือ ≤ 0.46 | ||
| PCM (สูงสุด) | ตามข้อตกลง — โดยทั่วไป ≤ 0.22 | ตามข้อตกลง — โดยทั่วไปคือ ≤ 0.25 | ||
หมายเหตุ: สำหรับท่อไร้รอยต่อ X80Q ที่มีความหนาของผนัง > 20 มม. ขีดจำกัด CE IIW ขึ้นอยู่กับข้อตกลงบังคับตามเชิงอรรถ API 5L Table 5 ตรวจสอบขีดจำกัด CE กับโรงสีทุกครั้งเมื่อสั่งซื้อ
| คุณสมบัติ | X80M PSL2 | X80Q PSL2 | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| กำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ (SMYS) | 555 เมกะปาสคาล / 80,500 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | 555 เมกะปาสคาล / 80,500 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | ชั้นเดียวกันทั้งสองเงื่อนไข |
| ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด | 705 เมกะปาสคาล / 102,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | 705 เมกะปาสคาล / 102,200 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | ฝ้าเพดาน PSL2 |
| ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ (SMTS) | 625 เมกะปาสคาล / 90,600 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | 625 เมกะปาสคาล / 90,600 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | — |
| ความต้านทานแรงดึงสูงสุด | 825 เมกะปาสคาล / 119,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | 825 เมกะปาสคาล / 119,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว | ฝ้าเพดาน PSL2 |
| อัตราผลตอบแทน/แรงดึง (สูงสุด) | 0.93 | 0.93 | ข้อจำกัด PSL2 บังคับ |
| การทดสอบแรงกระแทกของ CVN | บังคับ | บังคับ | ตัวถัง รอยเชื่อม และ HAZ |
| DWTT (OD ≥ 508 มม.) | พื้นที่เฉือน ≥ 85% ที่ −15°C | พื้นที่เฉือน ≥ 85% ที่ −15°C | จำเป็นสำหรับท่อ OD ขนาดใหญ่ทั้งหมด |
| ความแข็ง (สูงสุด) | ไม่ระบุ (ไม่เปรี้ยว) | ไม่ระบุ (ไม่เปรี้ยว) | ไม่มีเกรดบริการเปรี้ยวสำหรับ X80 |
| ตัวเลือกบริการเปรี้ยว | ไม่สามารถใช้ได้ | ไม่สามารถใช้ได้ | X70QS/MS เป็นค่าสูงสุดสำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว |
X80 เกือบจะผลิตขึ้นโดยเฉพาะในรูปแบบ LSAW (เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่) หรือ แบบไม่มีรอยต่อ (รูเล็กกว่า แรงดันสูง ) ในทางเทคนิคแล้ว ERW และ SSAW เป็นไปได้แต่ไม่ค่อยมีการระบุไว้สำหรับ X80 เนื่องจากความแข็งแรงสูงของเกรดและเคมี TMCP ทำให้คุณสมบัติรอยเชื่อมสม่ำเสมอมีความต้องการมากขึ้น และข้อกำหนดเฉพาะของโครงการส่วนใหญ่สำหรับไปป์ไลน์ที่รองรับ X80 จำเป็นต้องมี LSAW โดยปริยาย
| กระบวนการ | ช่วง OD | ความหนาของผนัง | เงื่อนไขการจัดส่งโดยทั่วไป | ดีที่สุดสำหรับ |
|---|---|---|---|---|
| ไร้รอยต่อ (SMLS) | ½' – 24' (สูงถึง 610 มม.) | สูงสุด ~65 มม | X80Q | การเจาะขนาดเล็กแรงดันสูง การวางท่อสถานี การโค้งงอ |
| LSAW / DSAW | 18' – 60' (457–1524 มม.) | 8–40 มม | X80M | ระบบส่งก๊าซหลักที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ |
| ERW | 4' – 24' (สูงสุด 610 มม.) | สูงสุด ~19 มม | X80M | ไม่ค่อยระบุ — เฉพาะโครงการเท่านั้น |
| OD (นิ้ว) | OD (มม.) | ช่วง WT ทั่วไป (มม.) | หมายเหตุ |
|---|---|---|---|
| 18' – 24' | 457.2 – 609.6 | 8.0 – 19.1 | หัวต่อหัวเลี้ยว — ไร้รอยต่อก็มีให้เช่นกัน |
| 26' – 36' | 660.4 – 914.4 | 9.5 – 25.4 | ช่วง Core LSAW สำหรับการฉีด X80 |
| 38' – 48' | 965.2 – 1219.2 | 11.1 – 32.0 | สายฉีดแรงดันสูง เส้นทางยาวเป็นพิเศษ |
| 50' – 60' | 1270 – 1524 | 14.3 – 40.0 | ทางด่วนก๊าซขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางขนาดใหญ่ |
การอ่านที่เกี่ยวข้อง: LSAW เทียบกับแบบไม่มีรอยต่อสำหรับโครงการขนาดใหญ่ที่ให้ผลตอบแทนสูง → | LSAW JCOE กับท่อเกลียวสำหรับผู้ยกใต้ทะเล →
การเชื่อม X80 ในภาคสนามมีความต้องการมากกว่า X70 อย่างมาก การผสมผสานระหว่าง SMYS สูง เคมี TMCP คาร์บอนต่ำ และขีดจำกัด CE ที่เข้มงวด ทำให้เกิดหน้าต่างการเชื่อมที่แคบ ซึ่งลงโทษการควบคุมขั้นตอนที่ไม่ดีอย่างรุนแรงกว่าเกรดที่ต่ำกว่า
| ข้อกำหนด พารามิเตอร์ | / คำแนะนำ |
|---|---|
| มาตรฐานการปกครอง | API 1104 (รอยเชื่อมเส้นรอบวงสนาม); ASME IX (การวางท่อสิ่งอำนวยความสะดวก/สถานี) |
| เปิดอุณหภูมิ | โดยทั่วไป 75–150°C; เพิ่มขึ้นเป็น 100–175°C สำหรับ WT > 20 มม. หรืออุณหภูมิแวดล้อม < 5°C |
| การควบคุมไฮโดรเจน | โลหะเชื่อม H₂ ≤ 4 มล./100 ก. ที่ละลายได้ — เข้มงวดกว่า X70 อบอิเล็กโทรดที่อุณหภูมิ 300–350°C เป็นเวลาอย่างน้อย 1 ชั่วโมงก่อนใช้งาน |
| ช่วงอินพุตความร้อน | 1.0 – 3.0 กิโลจูล/มม. ขีดจำกัดบนที่เข้มงวดกว่า X70 — การป้อนความร้อนมากเกินไปจะสร้างความเสียหายต่อความแข็งแกร่งของ TMCP HAZ ในระดับความแรงนี้ |
| อุณหภูมิระหว่างทาง (สูงสุด) | 230°ซ. ต่ำกว่าขีดจำกัด 250°C ของ X70 ซึ่งมีความสำคัญอย่างยิ่งต่อเกรด TMCP เพื่อหลีกเลี่ยงการเสื่อมสภาพของโครงสร้างระดับจุลภาค |
| การตั้งค่ากระบวนการเชื่อม | อัตโนมัติหรือกึ่งอัตโนมัติ (GMAW, FCAW-G, SAW) เหมาะเป็นอย่างยิ่งสำหรับความสม่ำเสมอในการป้อนความร้อน SMAW ยอมรับได้ แต่ต้องมีคุณสมบัติของช่างเชื่อมที่เข้มงวดกว่านี้ |
| ข้อกำหนดการทดสอบ WPQ | การทดสอบแรงกระแทก CVN บังคับกับโลหะเชื่อมและ HAZ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของ WPQ ความแข็งเคลื่อนที่ข้ามหน้าตัดของรอยเชื่อมที่แนะนำสำหรับ X80 WPQ ทั้งหมด |
| สธ | ไม่จำเป็นสำหรับ TMCP X80M มาตรฐาน ประเมินเกรด WT > 32 มม. หรือ Q&T PWHT ของท่อ TMCP มีความเสี่ยงที่โครงสร้างจุลภาคจะร้อนเกินไป — ปรึกษาโรงงานก่อนใช้งาน |
อ่านเพิ่มเติม: ท่อเส้น X70: การแก้ไขปัญหาการเชื่อมอ่อนตัวและเส้นรอบวงของ HAZ → | ท่อรูปไข่และความคลาดเคลื่อนไฮโลในรอยเชื่อมเส้นรอบวงเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ →
การตัดสินใจระหว่าง X70 และ X80 มักจะขึ้นอยู่กับความหนาของผนังและการคำนวณต้นทุนโครงการทั้งหมด SMYS ที่สูงขึ้นของ X80 ช่วยให้ผนังบางลงและมีแรงกดดันในการทำงานเท่ากัน แต่ต้นทุนวัสดุระดับพรีเมียม คุณสมบัติ WPS และความซับซ้อนของห่วงโซ่อุปทานจะให้ผลตอบแทนที่สูงกว่าเกณฑ์ที่กำหนดของโครงการเท่านั้น
| แฟคเตอร์ | X70 PSL2 | X80 PSL2 |
|---|---|---|
| ความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ | 485 เมกะปาสคาล | 555 เมกะปาสคาล (+14.4%) |
| ประหยัดความหนาของผนังเทียบกับ X65 | ~7–8% | ~17–18% เทียบกับ X65; ~10–12% เทียบกับ X70 |
| ความพร้อมใช้งาน PSL1 | ใช่ | ไม่ — PSL2 เท่านั้น |
| เกรดบริการเปรี้ยว | X70QS / X70MS (ภาคผนวก H) | ไม่สามารถใช้ได้ |
| ความซับซ้อนในการเชื่อม | ปานกลาง — ไลบรารี WPS ที่ได้รับการยอมรับอย่างดี | สูงกว่า — การควบคุม H₂ ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น การป้อนความร้อนที่แคบลง |
| ความพร้อมของโรงงาน | กว้าง — โรงสี API 5L ส่วนใหญ่ | แคบลง — โรงสีน้อยลงมีคุณสมบัติเหมาะสมสำหรับ X80 |
| พรีเมี่ยมระยะเวลารอคอย | มาตรฐาน | โดยทั่วไปจะนานกว่า 4-8 สัปดาห์ |
| ความเสี่ยงต่อการแตกตัวของไฮโดรเจน | ปานกลาง — จัดการได้ด้วยเกรดภาคผนวก H | สูงกว่า — เกี่ยวข้องกับบริการผสมผสานH₂ |
| โปรไฟล์โครงการที่เหมาะสมที่สุด | OD 24'–48', MAOP 8–12 MPa บนบกหรือนอกชายฝั่ง | OD ≥ 36', MAOP ≥ 12 MPa, ไม่เปรี้ยว, เส้นทางยาว |
ดูเพิ่มเติมที่: X70 กับ X80 Line Pipe: HSLA Sweet Spot → | X70 กับ X65: ความสามารถในการเชื่อมและความเป็นจริงด้านต้นทุน →
ขอบเขตประสิทธิภาพของ X80 มีขอบเขตที่ยากซึ่งมักถูกประเมินต่ำไปในช่วงเริ่มต้นของโปรเจ็กต์ การระบุ X80 นอกขอบเขตเหล่านี้จะสร้างปัญหาด้านวิศวกรรมและการจัดซื้อจัดจ้างที่สำคัญในช่วงปลายน้ำ
ข้อจำกัดเพิ่มเติมที่ต้องยืนยันก่อนระบุ X80:
บริการไฮโดรเจน: X80 มีความไวต่อการแตกตัวของไฮโดรเจนสูงกว่า X70 เนื่องจากมีความแข็งแรงสูงกว่า สำหรับท่อส่งไฮโดรเจนผสม (>10% H₂ โดยปริมาตร) X80 ต้องมีการประเมินกลไกการแตกหักเพิ่มเติม และอาจต้องมีข้อกำหนดเฉพาะของโครงการเพิ่มเติม ดู: ท่อเหล็กสำหรับท่อไฮโดรเจน: เกรดและคู่มือการเชื่อม →
การออกแบบตามความเครียด: อัตราส่วน Y/T สูงสุด 0.93 ใช้ได้กับทั้ง X70 และ X80 แต่ผลผลิตสัมบูรณ์ที่สูงกว่าของ X80 หมายความว่าปริมาณสำรองความเครียดของพลาสติกจะลดลงตามสัดส่วน สำหรับท่อส่งก๊าซที่ข้ามเขตแผ่นดินไหว ชั้นดินเยือกแข็งถาวร หรือบริเวณที่มีการเคลื่อนตัวของพื้นดิน ให้ยืนยันความสามารถในการรับความเครียดด้วยการวิเคราะห์กลศาสตร์การแตกหัก
ท่อม้วนน้ำลึกนอกชายฝั่ง: X80 ไม่ค่อยได้ระบุไว้สำหรับการติดตั้งท่อม้วนเนื่องจากความกังวลเกี่ยวกับความเครียดของพลาสติกแบบวงจรในระหว่างการม้วน/ไม่ม้วน — การใช้งาน X80 นอกชายฝั่งส่วนใหญ่ใช้ S-lay หรือ J-lay แบบแข็ง ยืนยันกับผู้รับเหมาติดตั้งของคุณก่อนที่จะระบุ
ส่วนโค้งและข้อต่อ: การเหนี่ยวนำส่วนโค้งและข้อต่อที่ X80 จำเป็นต้องมีขั้นตอนการขึ้นรูปและการบำบัดความร้อนโดยเฉพาะ ขั้นตอนการโค้งงอ X70 มาตรฐานไม่สามารถนำมาใช้โดยตรงได้
ที่เกี่ยวข้อง: นอกเหนือจาก PSL2: ภาคผนวก H โลหะผสมสำหรับก๊าซเปรี้ยว → | เหตุใด X65QS และ X70QS จึงมีประสิทธิภาพเหนือกว่าเกรดมาตรฐานในการใช้งานที่มีความเหนื่อยล้า →
X80 ได้รับการระบุโดยที่เศรษฐศาสตร์โครงการ ไม่ใช่การอนุรักษ์ทางวิศวกรรม เป็นตัวขับเคลื่อนการเลือกเกรด มันเป็นเครื่องมือเพิ่มประสิทธิภาพเชิงพาณิชย์สำหรับโปรเจ็กต์ขนาดใหญ่มาก — ไม่ใช่การอัพเกรดด้านความปลอดภัย
| การใช้งาน | OD ทั่วไป × WT | เกรด | ทำไมต้อง X80 |
|---|---|---|---|
| การส่งก๊าซแรงดันสูงพิเศษ | 42'–56' × 16–28 มม | X80M PSL2 | ประหยัดผนังบนเส้นทางเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ที่ยาวมากด้วย MAOP ≥ 12 MPa |
| ท่อส่งออกก๊าซข้ามพรมแดน | 36'–48' × 14–22 มม | X80M PSL2 | การลดระวางน้ำหนักเหล็กในเส้นทางมากกว่า 500+ กม. — ความได้เปรียบด้านต้นทุนที่ชัดเจน |
| น้ำลึกที่ไม่มีรสเปรี้ยวนอกชายฝั่ง | 8'–16' × 20–40 มม | X80Q PSL2 + ภาคผนวก J | แรงดันภายนอกสูงรวมกับแรงดันภายในสูง ไม่มี H₂S อยู่ |
| สถานีและท่อคอมเพรสเซอร์ | 6'–16' × 12–32 มม | X80Q PSL2 (ไร้รอยต่อ) | อัตราแรงดันสูงในหน้าตัดของท่อขนาดกะทัดรัด บริการที่ไม่เปรี้ยวเท่านั้น |
| ท่อป้อน LNG (ไม่เปรี้ยว) | 24'–36' × 14–25 มม | X80M PSL2 | แรงดันใช้งานสูง ข้อกำหนดด้านความทนทานต่อการแช่แข็งผ่านข้อมูลจำเพาะ CVN เสริม |
สำหรับการเลือกการเคลือบในโครงการ X80: 3LPE กับ FBE กับ 3LPP: วิธีเลือกการเคลือบท่อที่เหมาะสม → | มาตรฐานการเคลือบ 3LPE DIN 30670 →
สำหรับท่อเชื่อมนอกชายฝั่ง: ท่อเชื่อมนอกชายฝั่งกับบนบก: เหตุใด LSAW จึงเป็นมาตรฐานสำหรับสภาพแวดล้อมทางทะเล →
API 5L X80 (ISO 3183 L555) เป็นเกรดกระแสหลักที่สูงที่สุดในมาตรฐาน API 5L โดยมีความแข็งแกร่งของผลผลิตขั้นต่ำที่ 555 MPa (80,500 psi) ผลิตขึ้นเฉพาะสำหรับ PSL2 ในรูปแบบ LSAW หรือรูปแบบไร้รอยต่อ และใช้สำหรับท่อส่งก๊าซและน้ำมันแรงดันสูงพิเศษที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ ซึ่งการลดความหนาของผนังเป็นตัวขับเคลื่อนการออกแบบหลัก
ไม่ API 5L X80 มีเฉพาะใน PSL2 เท่านั้น มาตรฐานไม่ได้กำหนดข้อกำหนด PSL1 สำหรับเกรดที่สูงกว่า X70 ใบสั่งซื้อ X80 ทุกใบจะเป็นคำสั่งซื้อ PSL2 โดยอัตโนมัติ พร้อมด้วยการทดสอบ CVN ที่บังคับ, การทดสอบ DWTT สำหรับ OD ขนาดใหญ่, การตรวจสอบย้อนกลับได้อย่างสมบูรณ์ และพิกัดความเผื่อมิติที่เข้มงวดมากขึ้น
X80M ผลิตโดยกระบวนการควบคุมด้วยความร้อนเชิงกล (TMCP) - ควบคุมการรีดโดยไม่ต้องผ่านการบำบัดความร้อนหลังการรีด มีปริมาณคาร์บอนต่ำมาก (≤ 0.10%) และเป็นตัวเลือกหลักสำหรับท่อ LSAW ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ X80Q ได้รับการชุบแข็งและคืนอุณหภูมิหลังจากการรีด ทนต่อคาร์บอนที่สูงขึ้น (≤ 0.18%) และใช้สำหรับการใช้งานที่มีผนังหนาหรือไร้รอยต่อ โดยที่หน้าต่างกลิ้ง TMCP ไม่สามารถบรรลุการผสมผสานความแข็งแกร่งและความเหนียวที่ต้องการได้
X80 เหมาะสมเมื่อท่อมีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ (≥ 36') ทำงานที่แรงดันสูง (MAOP ≥ 12 MPa) เดินตามเส้นทางยาว (≥ 500 กม.) และบริการไม่มีเปรี้ยว ความหนาของผนังประมาณ 10–12% ที่ประหยัดกว่า X70 ในระดับโครงการเหล่านี้สามารถแปลงเป็นเหล็กหลายพันตัน สำหรับเส้นทางที่สั้นกว่า เส้นผ่านศูนย์กลางเล็กกว่า บริการเปรี้ยว หรือการใช้งานผสมไฮโดรเจน X70 เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า
ไม่ ไม่มีการกำหนดบริการที่เปรี้ยวสำหรับ API 5L X80 ความแข็งแกร่งของผลผลิตขั้นต่ำ 555 MPa ของเกรดทำให้มีความอ่อนไหวต่อการแตกร้าวจากความเครียดซัลไฟด์ (SSC) ในสภาพแวดล้อม H₂S ที่เปียกโดยธรรมชาติ สำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว เกรดที่ใช้งานได้จริงสูงสุดคือ X70QS หรือ X70MS (PSL2, ภาคผนวก H) การระบุ X80 ในไปป์ไลน์ที่มี H₂S แบบเปียกถือเป็นข้อผิดพลาดทางวิศวกรรมที่ไม่สามารถแก้ไขได้ด้วยสารเคลือบหรือสารยับยั้ง
การเชื่อมเส้นรอบวง X80 อยู่ภายใต้ API 1104 และต้องการ WPS ที่ผ่านการรับรองโดยสมบูรณ์สำหรับ X80 โดยเฉพาะ — กระบวนการที่ผ่านการรับรองบน X70 ไม่สามารถถ่ายโอนได้โดยตรง ข้อกำหนดรวมถึงการอุ่นที่อุณหภูมิ 75–150°C, ไฮโดรเจนที่แพร่กระจายได้ ≤ 4 มล./100 กรัม, การป้อนความร้อนที่ 1.0–3.0 กิโลจูล/มม. และอุณหภูมิระหว่างทางสูงสุดที่ 230°C การทดสอบ WPQ ทั้งหมดจะต้องมีการทดสอบแรงกระแทก CVN บนโลหะเชื่อมและ HAZ การเชื่อมอัตโนมัติเป็นที่ต้องการอย่างยิ่งเพื่อความสม่ำเสมอในการป้อนความร้อน
ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อเส้น API 5L X80 ใน LSAW และรูปแบบไร้รอยต่อไปยัง PSL2 ในเงื่อนไขการจัดส่ง X80M และ X80Q เราจัดหาโครงการฉีดหลักที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ทั่วทั้งแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ พร้อมด้วยการตรวจสอบย้อนกลับ MTR อย่างเต็มรูปแบบและการสนับสนุนการตรวจสอบจากบุคคลที่สาม
มีจำหน่ายพร้อมการเคลือบป้องกันการกัดกร่อน FBE, 3LPE หรือ 3LPP ตามมาตรฐาน ISO 21809 / DIN 30670 OD แบบกำหนดเอง ความหนาของผนัง และความยาวตามลำดับการสั่งผลิต
แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813