โทรศัพท์: +86-139-1579-1813 อีเมล: แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
API 5L X70 Line Pipe — เกรด ข้อมูลจำเพาะ และคู่มือซัพพลายเออร์
คุณอยู่ที่นี่: บ้าน » บล็อก » ข่าวผลิตภัณฑ์ » API 5L X70 Line Pipe — เกรด ข้อมูลจำเพาะ และคู่มือซัพพลายเออร์

API 5L X70 Line Pipe — เกรด ข้อมูลจำเพาะ และคู่มือซัพพลายเออร์

การเข้าชม: 0     ผู้แต่ง: บรรณาธิการเว็บไซต์ เวลาเผยแพร่: 12-03-2026 ที่มา: เว็บไซต์

สอบถาม

ปุ่มแชร์เฟสบุ๊ค
ปุ่มแชร์ทวิตเตอร์
ปุ่มแชร์ไลน์
ปุ่มแชร์วีแชท
ปุ่มแชร์ของ LinkedIn
ปุ่มแชร์ Pinterest
ปุ่มแชร์ Whatsapp
แชร์ปุ่มแชร์นี้

API 5L X70 — หรือเรียกอีกอย่างว่า  L485  ภายใต้ ISO 3183 — เป็นเกรดมาตรฐานสำหรับท่อส่งแรงดันสูงทางไกล ด้วยกำลังครากขั้นต่ำที่  485 MPa (70,300 psi) มันอยู่ที่ปลายด้านบนของบันไดเกรด API 5L หลัก ซึ่งช่วยให้ผนังบางลงและน้ำหนักท่อที่เบากว่าสำหรับแรงดันใช้งานเท่ากันเมื่อเปรียบเทียบกับ X65 หรือ X60 ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบที่ชัดเจนสำหรับโครงการข้ามประเทศที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ที่น้ำหนักเหล็กเป็นตัวขับเคลื่อนต้นทุนหลัก

ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อเส้น API 5L X70 ในรูปแบบไร้รอยต่อและแบบเชื่อม (ERW, LSAW, SSAW) ไปยัง PSL1 และ PSL2 รวมถึงเกรดบริการเปรี้ยว X70QS และ X70MS การควบคุมคุณภาพภายในองค์กรและการรับรองโรงงาน API 5L ของเราสนับสนุนข้อกำหนดเฉพาะของโครงการทั่วแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ คู่มือนี้ครอบคลุมทุกสิ่งที่วิศวกรฝ่ายจัดซื้อจำเป็นต้องระบุและจัดหา X70 อย่างถูกต้อง

สารบัญ

  1. API 5L X70 คืออะไร?

  2. เกรดและเงื่อนไขการจัดส่ง

  3. PSL1 กับ PSL2 — มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง?

  4. คุณสมบัติทางเคมีและทางกล

  5. ประเภทการผลิตและช่วงขนาด

  6. การเชื่อมและการผลิตภาคสนาม

  7. บริการเปรี้ยว: X70QS & X70MS

  8. การใช้งานและตัวอย่างโครงการ

  9. คำถามที่พบบ่อย


1. API 5L X70 คืออะไร

API 5L X70 เป็นเกรดท่อเกรดท่อโลหะผสมต่ำ (HSLA) ความแข็งแรงสูงคาร์บอน-แมงกานีสที่กำหนดในข้อกำหนด API 5L / ISO 3183 การกำหนด 'X70' หมายความว่าท่อมี  กำลังรับผลผลิตขั้นต่ำที่ระบุ (SMYS) ที่ 70,000 psi (483 MPa)  - ปัดเศษเป็น 485 MPa ในการกำหนดระบบเมตริก SI L485

การออกแบบมาตรฐาน API 5L X70 (จักรวรรดิ) = ISO 3183 L485 (เมตริก) = EN 10208-2 L485MB (ยุโรป) = CSA Z245.1 เกรด 485 (แคนาดา) เมื่อตรวจสอบข้อกำหนดโครงการระหว่างประเทศ การกำหนดทั้งสี่จะอ้างอิงถึงข้อกำหนดด้านความแข็งแกร่งของผลผลิตขั้นต่ำ 485 MPa ที่เหมือนกัน

X70 อยู่ระหว่าง X65 และ X80 บนบันไดเกรด API 5L การผสมผสานระหว่างความแข็งแรงสูง ความเหนียวที่อุณหภูมิต่ำที่ดี และขั้นตอนการเชื่อมที่ได้รับการยอมรับ ทำให้เป็นตัวเลือกที่โดดเด่นสำหรับ:

  • การส่งก๊าซแรงดันสูงระยะไกล (MAOP > 10 MPa)

  • ท่อเมนไลน์เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ (≥ 24' OD)

  • สายน้ำลึกและสายน้ำลึกนอกชายฝั่ง

  • ท่อไปป์ไลน์ในพื้นที่อาร์กติกและมีผลกระทบสูงซึ่งต้องมีการทดสอบ PSL2 + CVN

เหล็กกล้า X70 ในปัจจุบันเป็น  เหล็กกล้าคาร์บอน-แมงกานีสผสมไมโครอัลลอย ด์ ไนโอเบียม (Nb), วานาเดียม (V) และไทเทเนียม (Ti) เป็นธาตุไมโครอัลลอยด์หลัก โดยมีปริมาณไมโครอัลลอยด์รวมไม่เกิน 0.15% โครงสร้างจุลภาคเฟอร์ไรต์และเบนไนต์ที่ได้นั้นให้ความสมดุลของความแข็งแรง ความทนทาน และความสามารถในการเชื่อม ซึ่งเหล็กกล้าคาร์บอน-แมงกานีสทั่วไปไม่สามารถเทียบได้ในระดับผลผลิตนี้

ดูเพิ่มเติมที่: ความแตกต่างระหว่างท่อและท่อเส้นคืออะไร? →

2. เกรดและเงื่อนไขการจัดส่ง

API 5L X70 ไม่ใช่ผลิตภัณฑ์เดียว — โดยครอบคลุมเกรดย่อยหลายเกรดที่กำหนดโดย  เงื่อนไขการส่งมอบ  (การบำบัดความร้อน / การฝึกกลิ้ง) และ  ระดับข้อกำหนดของ ผลิตภัณฑ์ การทำความเข้าใจความแตกต่างเหล่านี้เป็นสิ่งสำคัญก่อนที่จะออกใบสั่งซื้อ

X70 / L485 (PSL1)

เงื่อนไขการจัดส่ง:   As-rolled (R) หรือ N
การทดสอบแรงกระแทก:   ไม่บังคับ
บริการเปรี้ยว:   ไม่เหมาะ
การใช้งานทั่วไป:   บนบก ไม่มีรสเปรี้ยว มีผลกระทบต่ำ

X70M / L485M (PSL2)

เงื่อนไขการจัดส่ง:   เทอร์โมเมคานิกส์ (TMCP)
การทดสอบแรงกระแทก:   จำเป็นต้องมี CVN
บริการเปรี้ยว:   ไม่เหมาะ (มาตรฐาน)
การใช้งานทั่วไป:   โครงการฉีดหลักที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ส่วนใหญ่

X70Q / L485Q (PSL2)

เงื่อนไขการจัดส่ง:   ดับและอารมณ์ (Q&T)
การทดสอบแรงกระแทก:   จำเป็นต้องมี CVN
บริการเปรี้ยว:   ไม่เหมาะ (มาตรฐาน)
การใช้งานทั่วไป:   ท่อแรงดันสูงและผนังหนาขึ้น

X70QS / X70MS (PSL2 + ภาคผนวก H)

เงื่อนไขการจัดส่ง:   Q&T หรือ TMCP
การทดสอบแรงกระแทก:   บังคับ CVN + HIC + SSC
บริการเปรี้ยว:   ใช่ — เป็นไปตามมาตรฐานภาคผนวก H
การใช้งานทั่วไป:   ก๊าซเปรี้ยว, H₂S แบบเปียก, การฉีดก๊าซกรด
หมายเหตุการจัดซื้อ — การระบุเกรดย่อยที่เหมาะสม ในโครงการในแอฟริกาและตะวันออกกลางจำนวนมาก การสอบถามเพียงระบุ 'X70 PSL2' โดยไม่มีคำต่อท้ายเงื่อนไขการส่งมอบ ในทางปฏิบัติ ท่อ LSAW ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ส่วนใหญ่สำหรับโครงการเหล่านี้ผลิตเป็น X70M (TMCP) หากโครงการของคุณต้องการ Q&T สำหรับท่อผนังหนา (>25.4 มม.) หรือการปฏิบัติตามข้อกำหนดของ Sour Service Annex H คุณต้องระบุ X70Q หรือ X70QS/X70MS อย่างชัดเจนใน MR ข้อมูลจำเพาะที่ไม่ชัดเจนเป็นสาเหตุสำคัญของข้อพิพาทเกี่ยวกับคำสั่งซื้อโรงงาน

3. PSL1 กับ PSL2 — มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง?

ระดับข้อมูลจำเพาะผลิตภัณฑ์เป็นหนึ่งในตัวเลือกที่เป็นผลสืบเนื่องมากที่สุดในการสั่งซื้อท่อแบบใดๆ สำหรับ X70 นั้น PSL2 แทบจะถูกกำหนดให้เป็นสากลในโครงการส่งสัญญาณหลักๆ นี่คือการเปรียบเทียบโดยตรงของความแตกต่างที่สำคัญ:

ข้อกำหนด X70 PSL1 X70 PSL2
เทียบเท่าคาร์บอน (CE IIW ) ไม่ระบุ สูงสุด 0.43 (รอยเชื่อม) / 0.42 (ตัวท่อ)
การทดสอบแรงกระแทกของ CVN ไม่บังคับ บังคับ (ตัวถัง + รอยเชื่อม + HAZ สำหรับท่อเชื่อม)
DWTT (การทดสอบการฉีกขาดของน้ำหนักลดลง) ไม่จำเป็น จำเป็นสำหรับท่อ OD ≥ 508 มม. (20')
อัตราส่วนผลผลิต/แรงดึง ไม่จำกัด สูงสุด 0.93
ความคลาดเคลื่อนมิติ มาตรฐาน เข้มงวดมากขึ้น — เช่น ความทนทานต่อ OD ±0.75% เทียบกับ ±1.0%
ตะเข็บเชื่อม NDE UT หรือ RT พื้นฐาน UT/RT 100% + การสแกนการเคลือบบนเพลท/คอยล์
การตรวจสอบย้อนกลับ หมายเลขความร้อน ความร้อนเต็ม + ตรวจสอบหมายเลขท่อได้
ตัวเลือกบริการเปรี้ยว ไม่สามารถใช้ได้ X70QS / X70MS (ภาคผนวก H)
ตัวเลือกนอกชายฝั่ง ไม่สามารถใช้ได้ ข้อกำหนดเพิ่มเติมของภาคผนวก J

หากต้องการอ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อกำหนด PSL: PSL1 กับ PSL2 องค์ประกอบทางเคมีและคุณสมบัติทางกล →  และ ท่อไร้รอยต่อ API 5L PSL1 กับ PSL2: เปรียบเทียบข้อกำหนดทางเทคนิค →

4. คุณสมบัติทางเคมีและทางกล

4.1 องค์ประกอบทางเคมี (API 5L ฉบับที่ 46)

องค์ประกอบ X70 PSL1 ไร้รอยต่อ (สูงสุด %) X70 PSL1 เชื่อม (สูงสุด %) X70 PSL2 ไร้รอยต่อ (สูงสุด %) X70 PSL2 เชื่อม (สูงสุด %)
คาร์บอน (ซี) 0.28 0.26 0.18 0.18
แมงกานีส (Mn) 1.40 1.40 1.85 1.85
ฟอสฟอรัส (P) 0.030 0.030 0.025 0.025
ซัลเฟอร์ (S) 0.030 0.030 0.015 0.015
ซิลิคอน (ศรี) 0.45 0.45 0.45 0.45
Nb + V + Ti (ไมโครอัลลอยด์ทั้งหมด) 0.15 0.15 0.15 0.15
CE IIW — — สูงสุด 0.43 สูงสุด 0.43
พีซีเอ็ม — — สูงสุด 0.25 สูงสุด 0.25

4.2 คุณสมบัติทางกล

คุณสมบัติ X70 PSL1 X70 PSL2 X70QS/MS (เปรี้ยว, PSL2)
กำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ (SMYS) 485 เมกะปาสคาล / 70,300 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 485 เมกะปาสคาล / 70,300 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 485 เมกะปาสคาล / 70,300 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
ความแข็งแรงของผลผลิตสูงสุด 635 เมกะปาสคาล / 92,100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 635 เมกะปาสคาล / 92,100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 635 เมกะปาสคาล / 92,100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
ความต้านทานแรงดึงขั้นต่ำ (SMTS) 570 เมกะปาสคาล / 82,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 570 เมกะปาสคาล / 82,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว 570 เมกะปาสคาล / 82,700 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
อัตราผลตอบแทน/แรงดึง (สูงสุด) ไม่จำกัด 0.93 0.93
การยืดตัวขั้นต่ำ (Af, 50 mm GL) ดู API 5L ตารางที่ 7 ดู API 5L ตารางที่ 7 ดู API 5L ตารางที่ 7
ความแข็ง (สูงสุด) ไม่ระบุ ไม่ระบุ 250 HV10 / 22 HRC
อุณหภูมิทดสอบแรงกระแทก CVN ไม่บังคับ มาตรฐาน 0°C; ต่ำกว่าตามภาคผนวก J สำหรับนอกชายฝั่ง ต่ำสุด 0°C; อุณหภูมิต่ำกว่าเฉพาะโครงการ
พื้นที่รับแรงเฉือน DWTT (OD ≥ 508 มม.) — ≥ 85% ที่ −15°C ≥ 85% ที่ −15°C
ข้อมูลเชิงลึกด้านวิศวกรรม - ขีดจำกัดอัตราส่วน Y/T อัตราส่วนผลผลิตต่อแรงดึงสูงสุดของ PSL2 ที่ 0.93 เป็นข้อกำหนดที่มักถูกมองข้ามแต่มีความสำคัญอย่างยิ่ง อัตราส่วน Y/T ที่สูงหมายความว่าท่อมีความสามารถในการเปลี่ยนรูปพลาสติกได้จำกัดก่อนเกิดความล้มเหลว ซึ่งมีความสำคัญสำหรับการเคลื่อนตัวของพื้นดิน แผ่นดินไหว หรือการรับภาระจากน้ำค้างแข็ง หากเส้นทางของคุณลัดเลาะบนพื้นที่ไม่เสถียร ให้ยืนยันการปฏิบัติตาม Y/T ใน MTR และพิจารณาระบุขีดจำกัดเฉพาะโครงการที่เข้มงวดมากขึ้น (เช่น สูงสุด 0.90)

5. ประเภทการผลิตและช่วงขนาด

5.1 วิธีการผลิต

ประมวลผล ช่วง OD ความหนาของผนัง ดีที่สุดสำหรับ
ไร้รอยต่อ (SMLS) ½' – 24' (สูงถึง 610 มม.) สูงสุด ~65 มม การเจาะขนาดเล็กที่มีแรงดันสูง แนวนอกชายฝั่ง การบริการที่สำคัญ
ERW (รอยเชื่อมความต้านทานไฟฟ้า) 2' – 24' (สูงสุด 610 มม.) สูงสุด ~19 มม การรวบรวมสาย การกระจายแรงดันต่ำ การใช้งานที่คำนึงถึงต้นทุน
LSAW / DSAW (เลื่อยตามยาว) 16' – 60' (406–1524 มม.) 6–60 มม ระบบส่งกำลังหลักขนาดใหญ่ นอกชายฝั่ง แรงดันสูง
SSAW / HSAW (เลื่อยวงเดือน) 16' – 120' (406–3048 มม.) 6–25 มม การส่งน้ำ ก๊าซความดันต่ำ โครงสร้างท่อ

สำหรับโครงการฉีดหลัก X70 แรงดันสูงส่วนใหญ่ (แรงดันใช้งาน > 8 MPa เส้นผ่านศูนย์กลาง ≥ 24')  LSAW เป็นตัวเลือกการผลิตที่โดดเด่น กระบวนการดัดแผ่น JCOE/UOE ให้การควบคุมขนาดที่แน่นหนา การเชื่อมตะเข็บแบบเต็มความยาว UT และความสามารถในการผลิตท่อผนังหนักที่ SSAW ไม่สามารถเทียบได้ในระดับความดันนี้

การอ่านที่เกี่ยวข้อง: LSAW เทียบกับแบบไม่มีรอยต่อสำหรับโครงการ X70 ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ → | LSAW กับ SSAW: ไหนดีกว่าสำหรับสายแรงดันสูง? → | LSAW JCOE กับท่อเกลียวสำหรับผู้ยกใต้ทะเล →

5.2 ช่วงขนาดมาตรฐาน

OD (นิ้ว) OD (มม.) ช่วง WT ทั่วไป (มม.) กระบวนการทั่วไป
4' – 16' 114.3 – 406.4 6.0 – 19.1 ไร้รอยต่อ / ERW
18' – 24' 457.2 – 609.6 8.0 – 25.4 ไร้รอยต่อ / LSAW
26' – 36' 660.4 – 914.4 9.5 – 38.1 แอลเอสเอ
38' – 48' 965.2 – 1219.2 12.7 – 50.8 LSAW / สซอว์
50' – 60' 1270 – 1524 14.3 – 60.0 แอลเอสเอ

ความหนาของผนังแบบกำหนดเองนอกกำหนดเวลามาตรฐานมีให้บริการตามคำสั่งซื้อ ติดต่อ ZC เพื่อสอบถามกำหนดการโรงงานและปริมาณการสั่งซื้อขั้นต่ำในขนาดที่ไม่ได้มาตรฐาน

6. การเชื่อมและการผลิตภาคสนาม

เคมี TMCP แบบไมโครอัลลอยด์ของ X70 ทำให้สามารถเชื่อมได้ดีกว่าเกรด Q&T ในระดับผลผลิตที่เทียบเคียงได้ แต่ต้องปฏิบัติตามขั้นตอนการเชื่อมที่ผ่านการรับรองอย่างเข้มงวด ทางลัดในการเลือกอุ่นหรือวัสดุสิ้นเปลืองเป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดของการแตกร้าวและอ่อนตัวของ HAZ ในโครงการ X70

6.1 พารามิเตอร์การเชื่อมที่สำคัญ

ข้อกำหนด พารามิเตอร์ / คำแนะนำ
มาตรฐานการปกครอง API 1104 (รอยเชื่อมเส้นรอบวงสนาม); ASME IX (ภาชนะรับความดัน/ท่อสิ่งอำนวยความสะดวก)
เปิดอุณหภูมิ โดยทั่วไปอุณหภูมิ 50–100°C; เพิ่มขึ้นเป็น 100–150°C สำหรับ WT > 25.4 มม. หรือในสภาวะแวดล้อมที่เย็น (<5°C)
การควบคุมไฮโดรเจน จำเป็นต้องมีอิเล็กโทรดไฮโดรเจนต่ำ (โลหะเชื่อม H₂ ≤ 5 มล./100 ก. ที่ละลายได้) อบและจัดเก็บอิเล็กโทรดตามคำแนะนำของผู้ผลิต
ช่วงอินพุตความร้อน 1.0 – 3.5 กิโลจูล/มม. สำหรับเกรด TMCP การป้อนความร้อนที่มากเกินไปจะทำให้ความทนทานของ HAZ ลดลงเนื่องจากการก่อตัวของโซนเกรนหยาบ
อุณหภูมิระหว่างทาง (สูงสุด) 250°ซ. การเกินอุณหภูมินี้จะทำให้โครงสร้างจุลภาคของ TMCP มากเกินไป และอาจทำให้ HAZ อ่อนตัวลงด้านล่าง SMYS
สธ ไม่จำเป็นสำหรับเกรด WT TMCP มาตรฐาน จำเป็นสำหรับ WT > 38 มม. หรือตามข้อกำหนดของโครงการ ปรึกษาโรงงานเกี่ยวกับผลกระทบของ PWHT ต่อคุณสมบัติทางกลของ TMCP
ทริกเกอร์การกำหนดคุณสมบัติใหม่ WPS การเปลี่ยนแปลงผู้ผลิตท่อ ความร้อน หรือแบทช์ จำเป็นต้องผ่านการรับรอง WPS ใหม่ตาม API 1104 §5
จุดสำคัญทางวิศวกรรม — การทำให้ HAZ อ่อนลงใน X70 TMCP การทำให้อ่อนลงของ HAZ ใน TMCP X70 เป็นโหมดความล้มเหลวที่แท้จริง — ไม่ใช่ข้อกังวลทางทฤษฎี โครงสร้างจุลภาคของ TMCP (แอคคิวลาร์เฟอร์ไรต์ / เบนไนต์) ได้รับการเสริมความแข็งแกร่งด้วยกระบวนการทางความร้อนเชิงกล ไม่ใช่ด้วยการผสมเพียงอย่างเดียว การป้อนความร้อนสูงระหว่างการเชื่อมสามารถสร้างโซนอ่อนใน HAZ ที่ต่ำกว่าวิกฤต โดยที่ความแข็งแรงของผลผลิตจะลดลงต่ำกว่าท่อหลัก SMYS ในโครงการออกแบบตามความเครียด (เช่น เพอร์มาฟรอสต์ โซนแผ่นดินไหว) นี่เป็นสถานะขีดจำกัดที่อาจเกิดขึ้น ระบุขีดจำกัดอินพุตความร้อนใน WPS และต้องมีการทดสอบแรงดึงตามขวางและความแข็งทั่ว HAZ โดยเป็นส่วนหนึ่งของ WPQ

อ่านเพิ่มเติม: X70 Line Pipe: การแก้ไขปัญหารอยเชื่อมเส้นรอบวงและการอ่อนตัวของ HAZ → | ท่อรูปไข่และความคลาดเคลื่อนไฮโลในรอยเชื่อมเส้นรอบวงเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ →

7. บริการเปรี้ยว: X70QS และ X70MS

มาตรฐาน API 5L X70 PSL2  ไม่เหมาะ  สำหรับท่อที่มี H₂S แบบเปียก — ความแข็งแรงสูงและเคมีที่มีไมโครอัลลอยด์ทำให้เกิดความไวต่อการแตกร้าวจากความเครียดซัลไฟด์ (SSC) และการแตกร้าวที่เกิดจากไฮโดรเจน (HIC) บริการเปรี้ยวต้องใช้เกรดภาคผนวก H โดยเฉพาะ:  X70QS  (ดับและอบคืนตัว) หรือ  X70MS  (ขึ้นรูปด้วยความร้อนเชิงกล)

7.1 สรุปข้อกำหนดภาคผนวก H

ความต้องการ รายละเอียด
ความแข็งสูงสุด 250 HV10 (22 HRC) — ตัวท่อ, แนวเชื่อม, HAZ
การทดสอบเอชไอซี NACE TM0284 — CLR ≤ 15%, CTR ≤ 5%, CSR ≤ 2% (โซลูชัน A เว้นแต่โครงการจะระบุไว้เป็นอย่างอื่น)
การทดสอบสสส NACE TM0177 วิธี A — ไม่มีการแตกร้าวที่ 72% SMYS ในโซลูชัน NACE A
เทียบเท่าคาร์บอน ขีดจำกัด CE IIW  และ Pcm ที่เข้มงวดยิ่งขึ้น เทียบกับ PSL2 มาตรฐาน — ตกลงกันในขั้นตอนการสั่งซื้อ
ปริมาณซัลเฟอร์ โดยทั่วไป ≤ 0.003% (เทียบกับ 0.015% สำหรับ PSL2 มาตรฐาน) — จำเป็นสำหรับความไวต่อ HIC ต่ำ
มาตรฐานอ้างอิงที่ใช้บังคับ API 5L ภาคผนวก H + NACE MR0175 / ISO 15156-2
หมายเหตุภาคสนาม — เมื่อ NACE MR0175 และ API 5L ภาคผนวก H ขัดแย้งกัน NACE MR0175 / ISO 15156-2 จะกำหนดข้อกำหนดด้านการบริการ (สภาวะการสัมผัส ขีดจำกัดความแข็ง วัสดุที่ยอมรับได้) API 5L Annex H กำหนดข้อกำหนดในการผลิตท่อ เป็นสิ่งเสริมกัน ไม่สามารถใช้แทนกันได้ บางโปรเจ็กต์ระบุโปรเจ็กต์หนึ่งโดยไม่มีโปรเจ็กต์อื่น — โปรดยืนยันเสมอว่าทั้งสองถูกเรียกใช้ใน MR ของคุณและ QCP ของโรงงาน ดู:  นอกเหนือจาก PSL2: ภาคผนวก H โลหะผสมสำหรับก๊าซเปรี้ยว →

ที่เกี่ยวข้อง: API 5L X70 PSL2 สำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว: NACE MR0175 เจาะลึกทางเทคนิค → | API 5CT กับ NACE MR0175: อธิบายข้อกำหนดด้านความแข็งของปลอก →

8. การใช้งานและตัวอย่างโครงการ

X70 เป็นเกรดตัวเลือกในทุกที่ที่โครงการต้องการแรงกดดันในการทำงานสูง เส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ หรือสภาพแวดล้อมที่รุนแรง และที่ที่ X65 ต้องการผนังหนาที่ไม่ประหยัด

การใช้งาน OD ทั่วไป × WT เกรด ทำไมต้อง X70
การส่งก๊าซทางไกล 36'–48' × 14–22 มม X70M PSL2 ประหยัดผนังเทียบกับ X65; ประสิทธิภาพ MAOP > 10 MPa ที่ได้รับการพิสูจน์แล้ว
เส้นทางน้ำลึกนอกชายฝั่ง 8'–24' × 20–40 มม X70Q PSL2 + ภาคผนวก J แรงดันภายนอกสูง ข้อกำหนด CVN ที่อุณหภูมิต่ำ
การรวบรวมก๊าซเปรี้ยว 6'–16' × 9.5–19 มม X70QS/MS PSL2 ความต้านทาน H₂S + อัตราแรงดันสูง
ท่อส่งออกน้ำมันข้ามประเทศ 24'–36' × 12–19 มม X70M PSL2 อัตราน้ำหนักต่อแรงดันท่อที่เหมาะสมที่สุด มาตรฐานโครงสร้างพื้นฐานของแอฟริกา
การส่งผ่านการผสมไฮโดรเจน 24'–48' × 14–25 มม X70M PSL2 + โปรเจ็กต์ SR ต้านทานความเมื่อยล้ารอบสูง ความทนทานต่อการแตกหักสำหรับการจัดการการเปราะของH₂
ท่ออาร์กติก / เพอร์มาฟรอสต์ 30'–48' × 16–28 มม X70Q PSL2 (−40°C CVN) ความเหนียวแตกหักสูงที่อุณหภูมิต่ำ ความเข้ากันได้ของการออกแบบตามความเครียด
ข้อมูลเชิงลึกด้านวิศวกรรม — X70 กับ X65: สมการความหนาของผนัง สำหรับ OD ของท่อและแรงดันใช้งานเดียวกัน X70 อนุญาตให้ ผนังบางลงประมาณ 7–8% เมื่อเทียบกับ X65 (485 MPa เทียบกับ 450 MPa SMYS) ในโครงการเส้นผ่านศูนย์กลาง 500 กม. ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลาง 42' ความแตกต่างนี้แปลเป็นเหล็กหลายพันตัน - และประหยัดได้มากตามสัดส่วนในด้านต้นทุนวัสดุ การขนส่ง และการเชื่อมภาคสนาม เศรษฐศาสตร์นิยมใช้ X70 อย่างต่อเนื่องสำหรับท่อส่งใดๆ ที่สูงกว่า ~8 MPa MAOP และ 24' OD หากต่ำกว่าเกณฑ์นี้ ราคาพรีเมียมและต้นทุนการรับรอง WPS อาจมีค่ามากกว่าการประหยัดค่าใช้จ่ายสำหรับผนัง

ดูเพิ่มเติมที่: X70 กับ X65: ความสามารถในการเชื่อมและความเป็นจริงด้านต้นทุน → | X70 กับ X80 Line Pipe: เกรดไหนให้เลือก? →

สำหรับการใช้งานท่อไฮโดรเจน: ท่อเหล็กสำหรับท่อไฮโดรเจน: เกรดและคู่มือการเชื่อม →

สำหรับข้อมูลเฉพาะของท่อเชื่อมนอกชายฝั่ง: ท่อเชื่อมนอกชายฝั่งกับบนบก: เหตุใด LSAW จึงเป็นมาตรฐานสำหรับสภาพแวดล้อมทางทะเล →

สำหรับการเลือกการเคลือบในโครงการ X70: 3LPE กับ FBE กับ 3LPP: วิธีเลือกการเคลือบท่อที่เหมาะสม → | มาตรฐานการเคลือบ 3LPE DIN 30670 →

9. คำถามที่พบบ่อย

ไปป์ API 5L X70 คืออะไร

API 5L X70 (ISO 3183 L485) เป็นเกรดท่อคาร์บอน-แมงกานีสความแข็งแรงสูง โดยมีกำลังรับผลผลิตขั้นต่ำ 485 MPa (70,300 psi) ผลิตในรูปแบบไร้รอยต่อและแบบเชื่อม (ERW, LSAW, SSAW) ถึงสองระดับข้อกำหนดของผลิตภัณฑ์ — PSL1 และ PSL2 — และเป็นเกรดที่โดดเด่นสำหรับท่อส่งน้ำมันและก๊าซแรงดันสูงที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางขนาดใหญ่ทั่วโลก

ความแตกต่างระหว่าง X70 PSL1 และ PSL2 คืออะไร?

PSL2 มีข้อกำหนดที่เข้มงวดมากขึ้น: การทดสอบแรงกระแทก CVN ที่บังคับบนตัวท่อ การเชื่อม และ HAZ; การทดสอบ DWTT สำหรับท่อ ≥ 508 มม. OD; อัตราส่วนผลผลิตต่อแรงดึงสูงสุดคือ 0.93; ข้อจำกัดเทียบเท่าคาร์บอนที่เข้มงวดยิ่งขึ้น ความคลาดเคลื่อนของมิติที่เข้มงวดยิ่งขึ้น และสามารถตรวจสอบย้อนกลับความร้อนและท่อได้เต็มรูปแบบ PSL2 ยังเป็นข้อกำหนดเบื้องต้นสำหรับเกรดบริการเปรี้ยว (ภาคผนวก H) และเกรดนอกชายฝั่ง (ภาคผนวก J) PSL1 ยอมรับได้เฉพาะสำหรับการใช้งานบนบกที่ไม่เกิดผลเสียและไม่เปรี้ยวเท่านั้น

X70M, X70Q และ X70QS หมายถึงอะไร

ส่วนต่อท้ายเหล่านี้บ่งบอกถึงเงื่อนไขการจัดส่ง M = กระบวนการควบคุมด้วยความร้อนเชิงกล (TMCP) Q = ดับและอารมณ์; QS = ดับและบรรเทาสำหรับบริการเปรี้ยว (ภาคผนวก H); MS = เทอร์โมกลที่เกิดขึ้นสำหรับบริการที่มีรสเปรี้ยว สำหรับโครงการฉีดมาตรฐาน X70M เป็นโครงการที่พบบ่อยที่สุด สำหรับการใช้งานผนังหนาหรืองานบริการเปรี้ยว ให้ระบุ X70Q หรือ X70QS/X70MS ตามลำดับ

ไปป์ X70 สามารถใช้ในบริการเปรี้ยว (สภาพแวดล้อม H₂S) ได้หรือไม่

มาตรฐาน X70 PSL1 และ PSL2 ไม่เหมาะสำหรับบริการ H₂S แบบเปียก การบริการที่มีกรดต้องใช้เกรด X70QS หรือ X70MS ของภาคผนวก H โดยเฉพาะ ซึ่งกำหนดให้มีความแข็งสูงสุด 250 HV10 ทั่วตัวท่อ แนวเชื่อม และ HAZ พร้อมด้วยการทดสอบ HIC บังคับ (NACE TM0284) และการทดสอบ SSC (NACE TM0177) โดยทั่วไปปริมาณซัลเฟอร์จะถูกจำกัดไว้ที่ ≤ 0.003% เทียบกับขีดจำกัด PSL2 มาตรฐานที่ 0.015%

มาตรฐานการเชื่อมใดที่ใช้กับการเชื่อมเส้นรอบวง X70?

การเชื่อมเส้นรอบวงสนามควบคุมโดย API 1104 X70 ต้องใช้ WPS ที่ผ่านการรับรองโดยใช้อิเล็กโทรดไฮโดรเจนต่ำ (≤ 5 มล./100 กรัม H₂ ที่กระจายได้) อุ่นที่อุณหภูมิ 50–100°C (สูงกว่าสำหรับผนังหนาหรือสภาพอากาศหนาวเย็น) และควบคุมอินพุตความร้อนเพื่อหลีกเลี่ยงไม่ให้ HAZ อ่อนตัว อุณหภูมิระหว่างทางไม่ควรเกิน 250°C PWHT ไม่จำเป็นสำหรับท่อ TMCP น้ำหนักมาตรฐาน แต่ควรได้รับการประเมินสำหรับความหนาของผนังที่สูงกว่า 38 มม.

API 5L X70 เทียบเท่า ISO 3183 คืออะไร

เทียบเท่า ISO 3183 คือ L485 สิ่งที่เทียบเท่าอื่นๆ ได้แก่ EN 10208-2 เกรด L485MB (มาตรฐานยุโรป) และ CSA Z245.1 เกรด 485 (แคนาดา) ทั้งหมดระบุความแข็งแรงของผลผลิตขั้นต่ำ 485 MPa เท่ากัน แต่อาจมีความแตกต่างเล็กน้อยในข้อกำหนดการทดสอบเสริม ยืนยันความเทียบเท่ากับโรงสีก่อนที่จะทดแทนภายใต้ข้อกำหนดโครงการที่อ้างอิงถึงมาตรฐานหนึ่งโดยเฉพาะ

แหล่งที่มา API 5L X70 Line Pipe จาก ZC Steel Pipe

ZC Steel Pipe ผลิตและส่งออกท่อเส้น API 5L X70 ในรูปแบบไร้รอยต่อและแบบเชื่อม — ERW, LSAW และ SSAW — ไปยัง PSL1 และ PSL2 รวมถึงเกรดภาคผนวก H ที่ให้บริการเปรี้ยว เรามีการรับรองโรงงาน API 5L และจัดหาโครงการทั่วแอฟริกา ตะวันออกกลาง และอเมริกาใต้ โดยมีการตรวจสอบย้อนกลับ MTR เต็มรูปแบบและการตรวจสอบโดยบุคคลที่สาม

มีจำหน่ายพร้อมการเคลือบป้องกันการกัดกร่อน FBE, 3LPE หรือ 3LPP ตามมาตรฐาน ISO 21809 / DIN 30670 OD แบบกำหนดเอง ความหนาของผนัง และความยาวตามลำดับการสั่งผลิต

 แมนดี้ w@zcsteelpipe.com
WhatsApp: +86-139-1579-1813

→ ขอใบเสนอราคา


ได้รับการติดต่อ

ลิงค์ด่วน

สนับสนุน

หมวดหมู่สินค้า

ติดต่อเรา

เพิ่ม: เลขที่ 42 กลุ่ม 8 หมู่บ้าน Huangke ถนน Sunzhuang เซลล์เมือง Hai'an
/WhatsApp: +86 139-1579-1813
ฝากข้อความ
ติดต่อเรา
ลิขสิทธิ์© 2024 Zhencheng Steel Co. , Ltd. สงวนลิขสิทธิ์. สนับสนุนโดย leadong.com